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Kauli Kiini   

Mwanafunzi wa lugha ya Kiswahili katika shule ya msingi daraja la juu atajenga stadi na umahiri ufaao kuwasiliana, kutangamana na kushiriki katika miktadha 

mbalimbali ya kitaifa, kikanda na kimataifa kwa kutumia lugha kuzungumza na kuandika. Mwanafunzi anahitaji kujifunza kunga za Kiswahili ili kuitumia lugha hii 

kama wenzo wa ujifunzaji. Aidha, mwanafunzi hufunzwa Kiswahili ili kushiriki na kukichangamkia katika hali zake mbalimbali. Hili humwezesha kujenga stadi za 

kimsingi za kusikiliza, kuzungumza, kusoma na kuandika. Kwa kujifunza sarufi na matumizi ya Kiswahili kimuktadha, mwanafunzi anaweza kuwasiliana kwa 

ufasaha, umahiri na kwa namna ambayo itaimarisha utangamano darasani na katika ulimwengu mpana. Nadharia ya sarufi bia ya Noam Chomsky (1965), inaeleza 

kuwa binadamu ana uwezo asilia wa kuvimudu vipengele vya kisarufi. Uwezo huu huchangia katika ukuaji wa lugha wa mwanafunzi na hivyo kumfanya 

mzungumzaji stadi wa lugha anayeweza kubaini matumizi sahihi na yasiyo sahihi.  

  

Matokeo Tarajiwa ya Kijumla katika Somo la Kiswahili, Kiwango cha Shule ya Msingi Daraja la Juu   

Kufikia mwisho wa shule ya msingi daraja la juu, mwanafunzi aweze:  

a) kusikiliza kwa makini na kuitikia ipasavyo kwa Kiswahili katika miktadha mbalimbali ya mawasiliano 

b) kuzingatia kanuni za lugha kuwasiliana kiubunifu kwa njia ya mazungumzo na maandishi   

c) kujieleza kwa ufasaha katika miktadha mbalimbali  

d) kusoma kwa ufasaha na kufahamu matini mbalimbali yaliyochapishwa na ya kidijitali na kutumia maarifa anayoyapata katika mazingira tofauti     

     maishani  

e) kutumia hati za kimaandishi na mfumo wa kidijitali kuwasiliana ipasavyo kwa kuzingatia mitindo na miundo husika katika miktadha mbalimbali  

f) kuchangamkia matumizi ya Kiswahili kama lugha rasmi na ya taifa katika mawasiliano ya kila siku. 
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1.0 MAPISHI 

MADA  MADA NDOGO MATOKEO MAALUMU 

YANAYOTARAJIWA 

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI ZA 

UJIFUNZAJI  

MASWALI DADISI 

1.1 Kusikiliza na 

Kuzungumza 

1.1.1 Matamshi 

Bora: Silabi na 

Vitanzandimi 

-Sauti f/v, s/z, l/r/ na 

th/dh 

 

(Vipindi 4) 

Kufikia mwisho wa mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua silabi zinazotokana 

na sauti zinazokaribiana katika 

maneno 

b) kutamka silabi zinazotokana na 

sauti zinazokaribiana 

kimatamshi  

c) kutamka vitanzandimi 

vinavyoundwa kwa silabi za 

sauti zinazokaribiana 

kimatamshi ili kuimarisha 

mawasiliano 

d) kuunda vitanzandimi vyenye 

maana kutokana na sauti 

zinazokaribiana kimatamshi 

e) kuchangamkia kukariri  

vitanzandimi vinavyoundwa 

kwa silabi za sauti 

zinazokaribiana kimatamshi ili 

kuimarisha matamshi yake. 

Mwanafunzi:  

 atambue silabi za sauti lengwa kutokana na 

maneno kwenye vitabu, ubaoni au kwa kutumia 

vifaa vya kiteknolojia 

 asikilize silabi za sauti f/v, s/z, l/r/ na th/dh 

zikitamkwa na mwalimu, mgeni mwalikwa au 

kutoka kwa vifaa vya kiteknolojia (k.v. 

kinasasauti) 

 atamke silabi za sauti lengwa akiwa peke yake, 

wawiliwawili au katika vikundi 

 asikilize vitanzandimi vinavyoundwa kutokana na 

maneno yenye sauti lengwa vikikaririwa (k.m. 

shirika la reli la Rwanda larejelea shughuli zake 

rasmi n.k.) 

 aunde vitanzandimi vinavyotokana na sauti husika 

akiwa peke yake, wawiliwawili na katika vikundi 

 aunde vitanzandimi kwenye vifaa vya kidijitali na 

kushirikiana na wenzake mitamboni kuvirekebisha  

 kusakura  mtandaoni ili kupata vitanzandimi zaidi 

vyenye sauti lengwa  

1. Je, unajua maneno gani 

yenye silabi 

zinazokanganya 

kimatamshi? 

2. Je, Unajua vitanzandimi 

gani vyenye silabi 

zinazokanganya 

kimatamshi? 

 

 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa:  

 Mawasiliano na ushirikiano – unakuzwa wanafunzi wanaposhirikiana katika kutamka silabi na kuunda vitanzandimi 

 Ujuzi wa kidijitali – unakuzwa wakati vifaa vya kiteknolojia vinapotumiwa kusikiliza sauti na kuunda vitanzandimi mtandaoni 

 Hamu ya ujifunzaji – inakuzwa mwanafunzi anapoendelea kukariri vitanzandimi na kusakura mtandaoni ili kupata vitanzandimi zaidi 

 Ubunifu – unakuzwa mwanafunzi anapounda vitanzandimi  

 Kujiamini- kunakuzwa mwanafunzi anapotamka kwa usahihi silabi zinazotokana na sauti lengwa na kuunda vitanzandimi sahihi 

 Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo- unakuzwa mwanafunzi anapofikiria kuhusu vitanzandimi atakavyounda vyenye sauti lengwa 
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Uhusiano na masuala mtambuko:  

 Masuala mtambuko anuwai kutokana na vitanzandimi vinavyoelekeza 

utoaji wa maelezo kuhusu masuala hayo k.v. utunzaji wa mazingira, ujuzi 

wa matumizi ya fedha, afya bora na utunzaji wa wanyama.  

Uhusiano na Maadili:  

 Heshima na Umoja – mwanafunzi anapofanya kazi katika vikundi 

 Maadili mbalimbali yaliyolengwa katika vitanzandimi k.v. upendo, uaminifu, 

uzalendo, uadilifu, amani na haki za kibinadamu. 

 

Uhusiano na masomo mengine:  

 English, Indigeneous Languages, Arabic na Music – masomo haya 

hurejelea matamshi bora 

Mapendekezo ya shughuli za huduma za kijamii zinazochangia ujifunzaji:  

 Kuwashirikisha wenzake shuleni na nyumbani katika kukariri vitanzandimi ili 

kuimarisha matamshi bora 

 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                          Viwango 

Vigezo 

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kutambua na kutamka silabi 

za sauti lengwa ipasavyo. 

Mwanafunzi anatambua na kutamka 

silabi za sauti lengwa ipasavyo na 

kwa urahisi  

Mwanafunzi anatambua na 

kutamka silabi za sauti 

lengwa ipasavyo  

Mwanafunzi anatambua 

silabi za sauti lengwa na 

kutamka baadhi yazo 

Mwanafunzi anatambua 

baadhi ya silabi za sauti 

lengwa na kutamka baadhi 

yazo 

Kukariri vitanzandimi 

ipasavyo  

Mwanafunzi anakariri vitanzandimi 

vilivyoundwa kutokana na silabi za 

sauti lengwa ipasavyo na kwa 

urahisi. 

Mwanafunzi anakariri 

vitanzandimi vilivyoundwa 

kutokana na silabi za sauti 

lengwa ipasavyo. 

Mwanafunzi anakariri 

baadhi ya vitanzandimi 

vilivyoundwa kutokana na 

silabi za sauti lengwa 

ipasavyo. 

Mwanafunzi anajaribu 

kukariri baadhi ya 

vitanzandimi vilivyoundwa 

kutokana na silabi za sauti 

lengwa. 

Kuunda vitanzandimi vyenye 

maana kutokana na silabi za 

sauti lengwa kwa ufasaha 

Mwanafunzi anaunda vitanzandimi 

vyenye maana kutokana na silabi za 

sauti lengwa kwa ufasaha na urahisi  

Mwanafunzi anaunda 

vitanzandimi vyenye maana 

kutokana na silabi za sauti 

lengwa kwa ufasaha 

Mwanafunzi anaunda 

baadhi ya vitanzandimi 

vyenye maana kutokana na 

silabi za sauti lengwa kwa 

ufasaha 

Mwanafunzi anajaribu kuunda 

baadhi ya vitanzandimi 

kutokana na silabi za sauti 

lengwa  
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MADA  MADA NDOGO MATOKEO MAALUMU 

YANAYOTARAJIWA 

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI ZA 

UJIFUNZAJI  

MASWALI DADISI 

1.2 Kusoma  1.2.1 Kusoma kwa 

ufahamu: Kifungu cha 

Hadithi 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua msamiati wa suala 

lengwa uliotumika katika kifungu ili 

kuimarisha ufahamu 

b) kutumia msamiati lengwa kwa 

usahihi katika sentensi  

c) kusoma kifungu cha hadithi kwa 

kuzingatia ujumbe, matukio na 

wahusika 

d) kuonyesha uelewa wa kifungu kwa 

kutoa muhtasari na kujibu maswali  

e) kujenga mazoea ya usomaji bora 

katika maisha ya kila siku.  

Mwanafunzi:  

 atambue msamiati wa suala lengwa (k.v. vyakula, 

viungo vya kupikia, njia za kupika na vifaa vya 

kupikia) kwa kutumia kadi za maneno, chati, mti 

maneno au kifaa cha kidijitali 

 ashiriki katika vikundi kujadili na kutumia 

msamiati wa suala lengwa katika sentensi 

 asome kifungu kuhusu suala lengwa kwenye 

kitabu au kwenye tarakilishi akiwa peke yake, 

wawiliwawili au katika vikundi 

 atoe muhtasari kuhusu kifungu alichosoma 

 ajibu maswali kutokana na kifungu alichosoma.  

 Asome vifungu mtandaoni kuhusu suala lengwa 

na kujadiliana na wenzake kuhusu ujumbe 

ulioyomo 

1) Kusoma kuhusu 

mapishi kuna 

umuhimu gani? 

2) Ni hadithi gani 

umewahi kuisoma 

kuhusu mapishi? 

 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa:  

 Mawasiliano na ushirikiano –unakuzwa mwanafunzi anaposhiriki katika mijadala na kazi za vikundi 

 Ujuzi wa kidijitali –unakuzwa wakati vifaa vya kiteknolojia vinapotumiwa kusoma kifungu 

 Hamu ya ujifunzaji –unakuzwa mwanafunzi anaposakura mtandaoni ili kusoma vifungu zaidi kuhusu suala lengwa 

Uhusiano na masuala mtambuko:  

 Uraia -  kutokana na kufanya kazi pamoja katika vikundi 

 Stadi za maisha -  mwanfunzi anapojifunza kuhusu mapishi 

 Afya bora – kutokana na vifungu vinavyoeleza kuhusu mapishi 

Uhusiano na Maadili:  

 Heshima – mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika shughuli 

za vikundi 

 Umoja – mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za 

vikundi 

 

Uhusiano na masomo mengine:  

 English, Indigeneous Language na Arabic – masomo haya hushughulikia vifungu 

vya hadithi na upanuzi wa msamiati 

 

Mapendekezo ya shughuli za huduma za kijamii zinazochangia 

ujifunzaji:  

 Kuwahamasisha wenzake  shuleni na nyumbani kuhusu suala la 

mapishi  
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

               Viwango 

Vigezo 

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kutambua na kutumia 

msamiati wa suala 

lengwa  katika tungo 

kwa usahihi  

Mwanafunzi anatambua msamiati wa 

suala lengwa na kuutumia katika 

tungo kwa usahihi na urahisi 

Mwanafunzi anatambua 

msamiati wa suala lengwa 

na kuutumia katika tungo 

kwa usahihi  

Mwanafunzi anatambua 

baadhi ya msamiati wa 

suala lengwa na kuutumia 

katika tungo kwa usahihi. 

Mwanafunzi anatambua baadhi ya 

msamiati wa suala lengwa na 

kutumia baadhi ya msamiati huo 

katika tungo. 

Kusoma kwa kuzingatia 

ujumbe, matukio na 

wahusika katika kifungu 

kwa ufasaha  

Mwanafunzi anasoma kwa kuzingatia 

ujumbe, matukio na wahusika katika 

kifungu kwa ufasaha na urahisi 

Mwanafunzi anasoma kwa 

kuzingatia ujumbe, matukio 

na wahusika katika kifungu 

kwa ufasaha  

Mwanafunzi anasoma kwa 

kuzingatia ujumbe, matukio 

na wahusika katika kifungu  

Mwanafunzi anajaribu kusoma 

sehemu za kifungu bila kuzingatia 

ujumbe, matukio na wahusika 

Kutoa muhtasari wa 

kifungu kwa usahihi 

Mwanafunzi anatoa muhtasari wa 

kifungu kwa usahihi na urahisi 

Mwanafunzi anatoa 

muhtasari wa kifungu kwa 

usahihi  

Mwanafunzi anatoa 

muhtasari wa kifungu  

Mwanafunzi anajaribu kutoa 

muhtasari wa kifungu  
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MADA  MADA NDOGO MATOKEO MAALUMU 

YANAYOTARAJIWA 

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI ZA UJIFUNZAJI  MASWALI DADISI 

1.3 

Kuandika 

1.3.1 Kuandika:  

Insha ya wasifu  

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua insha ya 

wasifu kwa kuzingatia 

mtindo na muundo wake 

b) kuandika insha ya 

wasifu kwa ubunifu ili 

kujenga maelezo yenye 

kutoa picha dhahiri 

c) kufurahia kutunga   insha 

bora  ili kuimarisha 

mazoea ya  kuandika 

Mwanafunzi: 

 atambue insha ya wasifu kwa kurejelea vielelezo vya insha 

zilizoandikwa kwenye matini mbalimbali au tarakilishi 

 asome vielelezo vya insha ya wasifu vilivyoandikwa katika matini 

mbalimbali au tarakilishi 

 ashirikiane na wenzake kujadili mada na muundo wa insha ya 

wasifu  

 akishirikiane na wenzake katika vikundi ili kubainisha na kujadili 

vidokezo vifaavyo vya mada lengwa. 

 aandike insha ya wasifu isiyopungua maneno 150 inayohusu mada 

lengwa (k.v. Mpishi nimpendaye) kwa kuzingatia, anwani, 

mpangilio mzuri wa mawazo, hati safi, kanuni za kisarufi (k.v 

uakifishaji mwafaka na tahajia) na kwa lugha ya kiubunifu 

inayojumuisha methali, tashbihi na nahau alizojifunza awali. 

 aandike insha ya wasifu mtandaoni na kuisambaza kwa wenzake 

na mwalimu ili kuisoma na kuitathmini  

 awasomee wenzake insha aliyoandika ili kumpa motisha 

kuandika zaidi. 

1. Insha ya wasifu ni 

gani? 

2. Unazingatia nini 

unapoandika insha 

ya wasifu? 

 

 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa:  

 Mawasiliano na ushirikiano – unakuzwa wanafunzi wanaposhiriki katika mijadala na kazi za vikundi  

 Ujuzi wa kidijitali – unakuzwa wakati vifaa vya kiteknolojia vinapotumiwa kuandika insha mtandaoni na kurejelea kielelezo cha insha ya wasifu 

 Ubunifu –  unajengeka mwanafunzi anapoandika insha ya wasifu 

Uhusiano na masuala mtambuko:  

 Uraia - kutokana na kufanya kazi pamoja katika vikundi. 

 

Uhusiano na Maadili:  

 Heshima na adabu - hasa katika shughuli za vikundi  

 Insha ya wasifu yaweza kulenga watu ambao wanajulikana kwa uaminifu, uwajibikaji, 

upendo na uzalendo.  

Uhusiano na masomo mengine:  

 English na Indigeneous Languages – Masomo haya  

yanashughulika mada ya kuandika. 

  

Mapendekezo ya shughuli za huduma za kijamii zinazochangia ujifunzaji:  

 Kuwahamasisha wenzake shuleni na nyumbani kuhusu umuhimu wa uandishi bora katika 

mawasiliano  
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                                Viwango 

Vigezo 

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kutambua insha ya wasifu kwa 

kuzingatia mtindo na muundo wake 

 

Mwanafunzi anatambua kwa 

urahisi na wepesi insha ya 

wasifu kwa kuzingatia mtindo 

na muundo wake 

Mwanafunzi anatambua kwa 

urahisi insha ya wasifu kwa 

kuzingatia mtindo na muundo 

wake 

Mwanafunzi anatambua 

insha za wasifu kwa 

kuzingatia mtindo na 

muundo wake 

Mwanafunzi ana 

changamoto kutambua 

insha ya wasifu kwa 

kuzingatia mtindo na 

muundo wake 

Kuandika insha ya wasifu kwa  

ubunifu akizingatia kanuni  zifaazo  

za lugha na  mpangilio mzuri wa 

mawazo 

Mwanafunzi anaandika insha 

ya wasifu kwa kuzingatia 

kanuni zifaazo za lugha, 

mpangilio mzuri wa mawazo 

na kwa ubunifu wa hali ya juu.  

Mwanafunzi anaandika insha ya 

wasifu kwa kuzingatia kanuni 

zifaazo za lugha, mpangilio 

mzuri wa mawazo na kwa 

ubunifu  

 

 

Mwanafunzi anaandika 

insha ya wasifu kwa 

kuzingatia kanuni za lugha 

na mpangilio mzuri wa 

mawazo.  

 

Mwanafunzi anaandika 

insha ya wasifu kwa 

kuzingatia baadhi ya 

kanuni za lugha.  
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MADA  MADA NDOGO MATOKEO MAALUM 

YANAYOTARAJIWA  

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI ZA UJIFUNZAJI MASWALI DADISI 

1.4 Sarufi 

 
1.4.1 Aina za 

Nomino: 
Nomino za Pekee 

 

(Vipindi 2) 

 

 

Kufikia mwisho wa mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua nomino za pekee 

kwenye sentensi au vifungu vya 

maneno 

b) kutunga sentensi kwa kutumia 

nomino za pekee ili kukuza 

matumizi ya lugha sahihi 

c) kuchangamkia kutumia nomino 

za pekee katika utungaji wa 

sentensi na kujaza mapengo 

kwenye vifungu. 

Mwanafunzi: 

 atambue nomino za pekee (k.v. Kisumu, Mei, Rabuka, 

Alhamisi na Yohana) kwenye tarakilishi, kapu maneno, 

mti maneno, kadi maneno au chati 

 akiwa na wenzake ataje nomino za pekee kama vile za 

majina ya mji, majina ya mito, majina ya watu na 

majina ya miezi 

 atambue nomino za pekee katika sentensi kwenye 

vitabu, tarakilishi, chati kwa kuzipigia mstari au 

kukolezea rangi 

 ajaze mapengo kwa kutumia nomino za pekee 

 atunge sentensi kwa kutumia nomino za pekee akiwa 

peke yake, wawiliwawili au vikundi  

 

 

1. Nomino za pekee 

zinahusu nini? 

2. Ni nomino zipi za 

pekee unazozijua? 

 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano – unakuzwa mwanafunzi anaposhiriki katika kazi za vikundi  

 Ujuzi wa kidijitali – unakuzwa wakati vifaa vya kiteknolojia vinapotumiwa katika kutambua nomino za pekee  

 Ubunifu – unakuzwa mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi akitumia nomino za pekee.  

 Kujiamini - kunakuzwa mwanafunzi anapofaulu kutambua nomino za pekee na kuzitungia sentensi sahihi.  

Uhusiano na Masuala Mtambuko 

 Masuala mtambuko anuwai kutokana na sentensi zinazoelekeza utoaji wa 

maelezo kuhusu masuala hayo k.v. usalama, utunzaji wa mazingira, afya 

bora na utunzaji wa wanyama 

Uhusiano na Maadili 

 Uwajibikaji: mwanafunzi anapofanya kazi ya darasani 

 Uzalendo na heshima: mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake na kuheshimu 

maoni ya wengine  

 Maadili mbalimbali yanaweza kulengwa katika sentensi k.v. upendo, uaminifu, 

uzalendo, amani na umoja. 

Uhusiano na Masomo Mengine 

 English  na Indigeneous Languages – masomo haya yanashughulikia 

mada ya nomino 

Mapendekezo ya shughuli za huduma za Kijamii zinazochangia ujifunzaji:   

 Kushirikisha wengine katika kutaja nomino za pekee zinazohusu miji, watu, mito 

n.k. 

 

 



10 
 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                       Viwango 

Vigezo 

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kutambua nomino za pekee 

na kuzitumia kutunga 

sentensi sahihi kwa urahisi 

Mwanafunzi anatambua 

nomino za pekee  kwa wepesi 

na kuzitumia kwa urahisi 

kutunga sentensi sahihi  

Mwanafunzi anatambua 

nomino za pekee  na 

kuzitumia kutunga sentensi 

sahihi  

Mwanafunzi anatambua 

baadhi ya nomino za pekee  na 

kuzitumia kutunga sentensi 

sahihi  

Mwanafunzi anatambua baadhi ya 

nomino za pekee  na kutumia 

baadhi ya nomino alizotambua 

kutunga sentensi sahihi 
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MADA  MADA NDOGO MATOKEO MAALUM 

YANAYOTARAJIWA  

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI ZA 

UJIFUNZAJI 

MASWALI DADISI 

 

1.4 Sarufi 

 
1.4.2 Aina za 

Nomino:  

Nomino za kawaida 

(Vipindi 2) 

 

 

Kufikia mwisho wa mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua nomino za kawaida 

kwenye sentensi au vifungu vya 

maneno 

b) kutunga sentensi kwa kutumia 

nomino za kawaida ili kukuza 

matumizi sahihi ya lugha 

c) kufurahia kutumia nomino za 

kawaida katika utungaji wa sentensi 

na kujaza mapengo kwenye 

vifungu.  

Mwanafunzi: 

 atambue nomino za kawaida kwenye kadi au kapu 

la maneno (k.v.mtu, mtoto, darasa, ukuta, 

mwalimu, meza na kiti) 

 akiwa na wenzake ataje nomino za kawaida 

 atambue nomino za kawaida katika sentensi kwa 

kuzipigia mistari au kuzikolezea rangi kwenye 

tarakilishi 

 atumie nomino za kawaida kujaza mapengo 

kwenye sentensi  

 atunge sentensi kwa kutumia nomino za kawaida 

akiwa peke yake wawiliwawili au kwenye vikundi 

1. Je, ni vitu gani 

vipatikanavyo katika 

mazingira yako? 

2. Ni vitu gani 

vinavyotumiwa 

katika mapishi 

mbalimbali? 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Ubunifu - anapotunga sentensi na kujaza mapengo 

 Mawasiliano na ushirikiano - mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika vikundi kutaja nomino na kutunga sentensi 

Uhusiano na Masuala Mtambuko 

 Uraia -  hasa unatokea kwenye kazi za vikundi wakati mwanafunzi 

anashirikiana na wenzake 

 Masuala mtambuko anuwai kutokana na sentensi zinazotoa maelezo kuhusu 

masuala hayo k.v. utunzaji wa mazingira, afya bora na utunzaji wa 

wanyama. 

 

Uhusiano na Maadili 

 Upendo - mwanafunzi anapotagamana na wenzake kwenye vikundi 

 Heshima - mwanafunzi anapothamini maoni ya wengine kwenye kikundi  

 Maadili mbalimbali yanaweza kulengwa katika sentensi k.v. upendo, 

uaminifu, uzalendo, amani na umoja. 

Uhusiano na Masomo Mengine 

 English  na Indigeneous Languages - masomo haya yanashughulikia mada 

ya nomino 

Mapendekezo ya shughuli za huduma za Kijamii zinazochangia ujifunzaji:  

 Mwanafunzi  anarejelea  nomino za kawaida katika mazingira yake  
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                          Viwango 

Vigezo 

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kutambua nomino za kawaida 

na kuzitumia kutunga sentensi 

sahihi 

Mwanafunzi anatambua 

nomino za kawaida na 

kuzitumia kwa urahisi kutunga 

sentensi sahihi. 

Mwanafunzi anatambua 

nomino za kawaida na 

kuzitumia kutunga sentensi 

sahihi. 

Mwanafunzi anatambua 

baadhi ya nomino za kawaida 

na kuzitumia kutunga 

sentensi sahihi.  

Mwanafunzi anatambua baadhi ya 

nomino za kawaida na kutumia 

baadhi ya nomino alizotambua 

kutunga sentensi sahihi. 
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2.0 HUDUMA YA KWANZA 

 

MADA  MADA NDOGO MATOKEO MAALUM 

YANAYOTARAJIWA  

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI ZA 

UJIFUNZAJI 

MASWALI DADISI 

 

2.1 Kusikiliza na 

Kuzungumza 

 

2.1.1 Maamkuzi na 

Maagano 

(Vipindi 2) 

 

Kufikia mwisho wa mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua aina mbalimbali za 

maamkuzi na maagano katika 

mawasiliano 

b) kueleza maamkuzi na maagano 

yanayotumika katika miktadha 

mbalimbali 

c) kutumia aina mbalimbali za 

maamkuzi na maagano katika 

mawasiliano 

d) kuchangamkia maamkuzi na 

maagano katika mahusiano. 

Mwanafunzi:  

 atambue maamkuzi (k.v. shikamoo, Habari za 

utokako? Habari za adhuhuri? Habari za jioni?) 

kutoka kwenye chati, ubao au vifaa vya kidijitali, 

michoro na picha 

 ashiriki kujadiliana na mwenzake au katika vikundi 

maamkuzi yanayolengwa na matumizi yake 

 atambue maagano (k.v lala salama, safari njema, 

alamsiki) kutoka kwenye chati, ubao au vifaa vya 

kidijitali, michoro na picha 

 ashirikiane na wenzake kuigiza maamkuzi na 

maagano lengwa 

 atazame watu wakiamkuana na kuagana katika vifaa 

vya kidijitali  

 aambatanishe   maamkuzi na maagano na majibu 

sahihi  

1. Je, watu 

husalimiana vipi 

katika jamii? 

2. Je, watu huagana 

vipi katika jamii? 

 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano- mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake kuigiza maamkuzi na maagano 

 Ujuzi wa kidijitali- mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kujifunzia 

 Kujiamini- anapotumia maamkuzi na maagano ipasavyo 

Uhusiano na Masuala Mtambuko 

 Uraia - kupitia kuamkua na kujibu maamkuzi 

 

Uhusiano na Maadili 

 Heshima- maamkuzi huimarisha heshima 

 Upendo - maamkuzi huashiria upendo 

 Umoja - maamkuzi huimarisha umoja na uhusiano mwema  

Uhusiano na Masomo Mengine 

 English na Indigenous Languages- masomo haya yanashughlikia maamkuzi 

na maagano 

 

Mapendekezo ya shughuli za huduma za Kijamii zinazochangia ujifunzaji:   

 Mwanafunzi awahamasishe wenzake katika jamii kuhusu jinsi ya kuamkua na 

umuhimu wa maamkuzi  

 



14 
 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                          Viwango 

Vigezo 

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kutambua maamkuzi na 

maagano mbalimbali na 

kuyatumia katika miktadha 

tofautitofauti kwa ufasaha  

Mwanafunzi anatambua 

maamkuzi na maagano 

mbalimbali na kuyatumia 

katika miktadha tofautitofauti 

kwa ufasaha na urahisi 

Mwanafunzi anatambua 

maamkuzi na maagano 

mbalimbali na kuyatumia 

katika miktadha tofautitofauti 

kwa ufasaha  

Mwanafunzi anatambua baadhi 

ya maamkuzi na maagano na 

kuyatumia katika miktadha 

tofauti tofauti kwa ufasaha. 

Mwanafunzi anatambua baadhi 

ya maamkuzi na maagano na 

kutumia baadhi ya maamkuzi 

hayo kwa ufasaha. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



15 
 

MADA  MADA NDOGO MATOKEO MAALUMU 

YANAYOTARAJIWA 

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI ZA 

UJIFUNZAJI  

MASWALI DADISI 

2.2 Kusoma 2.2.1 Kusoma kwa 

Kina:  

Matumizi ya 

Kamusi 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada ndogo, mwanafunzi 

aweze: 

a) kutambua mpangilio wa maneno katika 

kamusi ili kupata maneno lengwa kwa 

urahisi 

b) kutumia kamusi ipasavyo kutafuta maana 

za maneno asiyoyajua yaliyo katika matini 

teule ili kukuza msamiati wake 

c) kuchangamkia kutumia  kamusi katika 

kukuza msamiati wake. 

Mwanafunzi: 

 apange maneno aliyopewa kwenye chati, 

kapu maneno au mti maneno kialfabeti 

 achague neno kutoka kapu maneno au mti 

maneno ili kulitafuta kwenye kamusi 

 atumie kamusi kutafuta maana za maneno 

mbalimbali akiwa peke yake, 

wawiliwawili au katika vikundi 

 atumie mtandao kutafuta maana za maneno 

1. Unatafutaje maana 

ya maneno kwenye 

kamusi? 

2. Kwa nini tunatumia 

kamusi?  

3. Je, ni habari  zipi 

tunaweza kupata 

katika kamusi? 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa:  

 Mawasiliano na ushirikiano – mwanafunzi anashirikiana na wenzake kutafuta maana za maneno 

 Ujuzi wa kidijitali – mwanafunzi anatumia mtandao kutafuta maana za maneno 

 Hamu ya ujifunzaji – huu unajengeka mwanafunzi anapoanza kutumia kamusi kutafuta maana za maneno 

Uhusiano na masuala mtambuko: 

 Stadi za maisha – uwezo wa kujitegemea katika kutumia kamusi 

 Uraia – uwezo wa kufanya kazi na wengine katika vikundi 

Uhusiano na Maadili:  

 Uzalendo – hamu ya kukuza msamiati ili kuweza kutumia lugha ya 

Kiswahili kama lugha ya taifa 

Uhusiano na masomo mengine:  

English na Indigenous Languages – masomo haya husisitiza matumizi mbalimbali ya 

kamusi 

Mapendekezo ya shughuli za huduma za kijamii zinazochangia 

ujifunzaji:  
Mwanafunzi awahamasishe wenzake shuleni na nyumbani kuhusu utumiaji 

sahihi wa maneno 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                     Viwango 

Vigezo 

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kutumia kamusi kwa 

kuzingatia mpangilio wa 

maneno na kujikita katika 

maneno lengwa  

Mwanafunzi anatumia kamusi kwa 

urahisi akizingatia mpangilio wa 

maneno na kujikita katika maneno 

lengwa  

Mwanafunzi anatumia 

kamusi kwa kuzingatia 

mpangilio wa maneno na 

anajikita katika maneno 

lengwa  

Mwanafunzi anatumia 

kamusi akizingatia mpangilio 

wa maneno bila kujikita 

katika maana za maneno 

lengwa. 

Mwanafunzi anajaribu kutumia 

kamusi kutafuta maana za baadhi 

ya maneno lengwa 
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MADA  MADA NDOGO MATOKEO MAALUMU 

YANAYOTARAJIWA 

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI ZA 

UJIFUNZAJI  

SWALI DADISI 

2.3 Kuandika 2.3.1 Kuandika Insha: 

Insha za masimulizi 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua insha ya masimulizi 

kwa kuzingatia ujumbe, 

mtindo na muundo 

b) kuandika insha ya masimulizi 

kwa kufuata kanuni zifaazo 

c) kuchangamkia utunzi mzuri wa 

insha ya masimulizi ili kukuza 

ubunifu wake  

Mwanafunzi: 

 atambue insha ya masimulizi kwa kurejelea 

vielelezo vya insha zilizoandikwa kwenye matini 

mbalimbali au tarakilishi 

 ashiriki na wenzake kujadili mada ya insha na 

muundo wa insha ya masimulizi 

 aandike insha isiyopungua maneno 150 

inayosimulia kisa cha tukio linalohusiana na 

huduma ya kwanza kwa kuzingatia anwani, 

mpangilio mzuri wa mawazo, hati safi, tahajia, 

kanuni za kisarufi, uakifishaji mwafaka na kwa 

lugha ya kiubunifu 

 aandike insha ya masimulizi mtandaoni na 

kuisambaza kwa wenzake na mwalimu ili kuisoma 

na kuitathmini  

 awasomee wenzake insha aliyoandika ili 

kuitathmini. 

1. Je, unazingatia nini 

ili kuandika insha 

nzuri ya 

masimulizi? 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa:  

 Mawasiliano na ushirikiano – unakuzwa wanafunzi wanaposhiriki katika mijadala na kazi za vikundi  

 Ujuzi wa kidijitali – unakuzwa wakati vifaa vya kiteknolojia vinapotumiwa kuandika insha mtandaoni na kurejelea kielelezo cha insha ya masimulizi 

 Ubunifu –  unajengeka mwanafunzi anapoandika insha ya masimulizi 

 Hamu ya ujifunzaji – unakuzwa mwanafunzi anapoimarisha ujuzi wake wa kutumia tarakilishi  

Uhusiano na masuala mtambuko:  

 Uraia kutokana na kufanya kazi pamoja. 

Uhusiano na Maadili:  

 Heshima na adabu hasa katika shughuli za vikundi  

 Umoja – mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za vikundi 

 

Uhusiano na masomo mengine:  

 English na Indigeneous Language – masomo haya yanashughulikia uandishi 

wa insha 

Mapendekezo ya shughuli za huduma za kijamii zinazochangia ujifunzaji:  

 Mwanafunzi awahamasishe wenzake shuleni na nyumbani kuhusu umuhimu 

wa uandishi bora katika mawasiliano  
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                          Viwango 

Vigezo 

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuandika insha ya masimulizi 

kwa kuzingatia kanuni za lugha, 

mpangilio mzuri wa mawazo na 

kwa ubunifu. 

Mwanafunzi anaandika insha ya 

masimulizi kwa kuzingatia 

kanuni za lugha, mpangilio 

mzuri wa mawazo na kwa 

ubunifu wa hali ya juu. 

Mwanafunzi anaandika insha 

ya masimulizi kwa kuzingatia 

kanuni za lugha, mpangilio 

mzuri wa mawazo na kwa 

ubunifu 

Mwanafunzi anaandika insha 

ya masimulizi kwa 

kuzingatia kanuni za lugha 

na mpangilio mzuri wa 

mawazo  

Mwanafunzi anaandika 

insha ya masimulizi kwa 

kuzingatia baadhi ya kanuni 

za lugha  

 

MADA  MADA NDOGO MATOKEO MAALUM 

YANAYOTARAJIWA 

MAPENDEKEZO YA SHUNGULI ZA 

UJIFUNZAJI 

SWALI DADISI 

2.4 Sarufi 2.4.1 Aina za Nomino: 

Nomino za wingi 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada ndogo, 

mwanafunzi aweze; 

a) kutambua nomino za wingi  

b) katika matini mbalimbali 

c) kutumia nomino za wingi katika 

sentensi  

d) kufurahia kutumia nomino za 

wingi katika mawasiliano. 

Mwanafunzi  

 atambue nomino za wingi (k.m chumvi, sukari, 

maji, uji, mafuta na manukato) kutoka kwenye 

kapu la maneno, chati, vitabu na vifaa vya 

kidijitali akiwa peke yake, wawiliwawili au katika 

kikundi  

 atambue nomino za wingi kwa kuzipigia mistari 

au kuzikolezea rangi kwenye matini  

 atumie nomino za wingi kujaza mapengo kwenye 

sentensi 

 atumie nomino za wingi katika sentensi kwa 

kufanya mazoezi daftarini 

1. Unajua majina gani 

ambayo 

yanayohusu vitu 

vinavyopatikana 

katika wingi tu? 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano - vinakuzwa mwanafunzi anaposhiriki katika mijadala na kazi za vikund 

 Kufikiri kwa kina – Anapotunga sentensi na kuzijadili na wenzake 

 Ujuzi wa kidijitali - unakuzwa wakati vifaa vya kiteknolojia vinapotumiwa katika kutambua nomino za wingi 

Uhusiano na Masuala Mtambuko 

 Utangamano – anaposhirikiana na wenzake kwenye kikundi 

 Stadi za Maisha – anapokuza stadi ya kujieleza kupitia utungaji wa sentensi 

Uhusiano na Maadili 

 Upendo – Unakuzwa anaposhiriki kwenye vikundi 

 Uwajibikaji – Anawajibika kukamilisha kazi zake pamoja na kutunza vifaa vya 

kiteknolojia kama vile tarakalishi 
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 Maadili mbalimbali yaliyolengwa katika sentensi k.v. uaminifu, uzalendo, 

amani na umoja. 

 

Uhusiano na Masomo Mengine 

 English na Indigenous Languages – masomo haya yanafunza nomino    

 

Shughuli za Huduma za Kijamii zinazochangia Ujifunzaji 

 Mwanafunzi anakuwa kielelezo kizuri katika kutumia lugha ya Kiswahili 

ipasavyo. 

 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

              Viwango 

Vigezo 

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kutambua nomino za 

wingi na kuzitumia 

kutunga sentensi 

sahihi  

Mwanafunzi anatambua 

nomino za wingi  na 

kuzitumia kwa urahisi 

kutunga sentensi sahihi  

Mwanafunzi anatambua nomino 

za wingi  na kuzitumia kutunga 

sentensi sahihi  

Mwanafunzi anatambua baadhi ya 

nomino za wingi  na kuzitumia 

kutunga sentensi sahihi  

Mwanafunzi anatambua baadhi ya 

nomino za wingi  na kutumia baadhi 

ya nomino alizotambua kutunga 

sentensi sahihi 
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MADA  MADA NDOGO MATOKEO MAALUM 

YANAYOTARAJIWA 

MAPENDEKEZO YA SHUNGULI ZA 

UJIFUNZAJI 

MASWALI DADISI 

2.4 Sarufi 2.4.2 Aina za Nomino: 
Nomino za vitenzi-jina 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada ndogo, 

mwanafunzi aweze; 

a) kutambua nomino za vitenzi- jina 

kwenye kifungu cha maneno au 

kwenye sentensi 

b) kutunga sentensi au vifungu vya 

maneno akitumia nomino za vitenzi-

jina ili kukuza matumizi bora ya lugha 

c) kufurahia kutumia nomino za vitenzi-

jina katika utungaji wa sentensi na 

kujaza mapengo.. 

Mwanafunzi:  

 atambue vitenzi-jina kutoka kwenye 

kapu la maneno, vyombo vya 

kijiditali ( k.v. kusoma, kucheka, 

kula, kulia, kuandika and kadhalika.) 

 atambue vitenzi-jina akiwa na 

wenzake kwa kuvipigia mistari au 

kuzikolezea rangi kwenye matini n.k.  

 atumie nomino za vitenzijina kwa 

kujaza mapengo kwenye sentensi 

 atunge sentensi au vifungu vya 

maneno kwa kutumia nomino za 

vitenzi-jina akiwa peke yake, 

wawiliwawili au katika vikudi. 

1. Ni mambo gani wewe 

hufanya ukiwa 

nyumbani? 

2. Unapenda kufanya 

mambo gani darasani? 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Kufikiri kwa kina – Anapotunga sentensi na kuzijadili na wenzake 

 Hamu ya ujifunzaji – anaposhirikiana na wengine kwenye kazi za kikundi 

 

Uhusiano na Masuala Mtambuko 

 Utangamano – anaposhirikiana na wenzake kwenye kikundi 

 Uraia – Anapotagusana na wenzake wenye asili tofauti kwenye kikundi 

Uhusiano na Maadili 

 Upendo – Utakuzwa katika kushirikiana kwenye vikundi kufanya shughuli 

mbalimbali 

 Uwajibikaji – Anawajibika kukamilisha kazi zake pamoja na kutunza vifaa vya 

kiteknolojia kama vile projekta na tarakalishi 

 

Uhusiano na Masomo Mengine 

 English na Indigenous Languages – masomo haya yanafunza nomino    

 

Shughuli za Huduma za Kijamii Zinazochangia Ujifunzaji 

 Mwanafunzi anapoendelea kutambua vitenzi jina katika shughuli za kila siku 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

              Viwango 

Vigezo 

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kutambua nomino za 

vitenzi- jina na 

kuzitumia kutunga 

sentensi sahihi.  

Mwanafunzi anatambua 

nomino za vitenzi - jina  na 

kuzitumia kwa urahisi kutunga 

sentensi sahihi. 

Mwanafunzi anatambua 

nomino za vitenzi - jina na 

kuzitumia kutunga sentensi 

sahihi. 

Mwanafunzi anatambua baadhi 

ya nomino za vitenzi - jina na 

kuzitumia kutunga sentensi 

sahihi.  

Mwanafunzi anatambua baadhi ya 

nomino za vitenzi - jina  na kutumia 

baadhi ya nomino alizotambua 

kutunga sentensi sahihi. 
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3.0 MAPAMBO  

MADA  MADA NDOGO MATOKEO MAALUM 

YANAYOTARAJIWA 

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI ZA 

UJIFUNZAJI 

SWALI DADISI 

3.1 Kusikiliza 

na 

Kuzungumza 

3.1 Matamshi Bora: 

Vitendawili 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada ndogo, mwanafunzi 

aweze: 

a) kutambua vitendawili vya suala lengwa 

vyenye sauti zinazokaribiana kwenye 

orodha 

b) kutamka maneno yenye sauti 

zinazokaribiana katika vitendawili 

lengwa 

c) kutega na kutegua vitendawili vyenye 

sauti zinazokaribiana ili kujenga 

matamshi bora 

d) kuchangamkia matumizi ya vitendawili 

vyenye sauti zinazokaribiana kama njia 

ya kujenga utamkaji bora wa maneno. 

Mwanafunzi: 

 atambue vitendawili vya mapambo 

vyenye maneno ya sauti f/v, s/z, l/r, th/dh 

katika chati, ubao au vifaa vya kidijitali 

(k.m Wafaa lakini wavaliwa bila 

matumizi maalum (Mtandio), 

Ananitazama, hasemi hasikii (Picha), 

Lapendeza rangi lakini halikai (Ua). 

Dhahabu yangu ya thamani haisimami 

(Mkufu.) 

 ashiriki katika kutega na kutegua 

vitendawili vyenye sauti zinazokaribiana 

wakiwa wawiliwawili au katika vikundi 

 asikilize vitendawili vikitegwa na 

kuteguliwa kupitia vyombo vya kidijitali. 

1. Je, ni vitendawili 

gani unavyovijua? 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa  

 Mawasiliano na ushirikiano – mwanafunzi anashiriki katika kutega na kutegua vitendawili kwenye vikundi 

 Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo – unakuzwa mwanafunzi anapofikiria kuhusu majibu ya vitendawili 

 Ujuzi wa kidijitali – mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusikiliza vitendawili vikitegwa na kuteguliwa 

 Kujiamini – mwanafunzi anapoweza kutega na kutegua vitendawili 

Uhusiano na Masuala Mtambuko  

 Umoja wa kijamii – kushiriki katika vikundi 

 Stadi za maisha – kutokana na maudhui katika vitendawili 

Uhusiano na Maadili 

 Heshima – mwanafunzi anachangamkia maoni ya wenzake 

 Umoja – wanafunzi wanapofanya kazi katika vikundi 

 

Uhusiano na Masomo Mengine 

 English na Indigenous Languages- masomo haya hushughulikia vitendawili  

Mapendekezo ya shughuli za huduma za kijamii zinazochangia 

ujifunzaji 

 Mwanafunzi anatarajiwa kukabiliana na masuala mbalimbali 

yanayohitaj uwazaji kina katika jamii. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                          Viwango 

Vigezo 

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kutambua na kutamka kwa 

usahihi maneno yenye sauti 

zinazokaribiana katika 

vitendawili. 

 

Mwanafunzi anatambua na 

kutamka kwa usahihi na 

wepesi maneno yenye sauti 

zinazokaribiana katika 

vitendawili. 

Mwanafunzi anatambua na 

kutamka kwa usahihi 

maneno yenye sauti 

zinazokaribiana katika 

vitendawili. 

Mwanafunzi anatambua na 

kutamka kwa usahihi baadhi ya 

maneno yenye sauti 

zinazokaribiana katika 

vitendawili. 

Mwanafunzi anatambua baadhi ya 

maneno yenye sauti 

zinazokaribiana katika vitendawili 

na kutamka baadhi ya maneno 

hayo kwa usahihi. 

Kutega na kutegua 

vitendawili kwa urahisi. 

Mwanafunzi anatega na 

kutegua vitendawili kwa 

urahisi na wepesi. 

Mwanafunzi anatega na 

kutegua vitendawili kwa 

urahisi. 

Mwanafunzi atega na kutegua 

baadhi ya vitendawili kwa 

urahisi. 

Mwanafunzi anatega baadhi ya 

vitendawili na kutegua baadhi 

yavyo. 
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MADA  MADA NDOGO MATOKEO MAALUM 

YANAYOTARAJIWA 

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI  ZA 

UJIFUNZAJI 

SWALI DADISI 

3.2 Kusoma 3.2.1 Kusoma kwa 

ufahamu: Kifungu cha 

hadithi  

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada ndogo,  

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua msamiati wa mapambo 

uliotumiwa katika kifungu 

b) kuelezea maana za msamiati 

mbalimbali wa mapambo 

c) kusoma kifungu cha hadithi ili 

kupata ujumbe 

d) kuonyesha uelewa wa hadithi kwa 

kutoa muhtasari na kujibu 

maswali  

e) kuonea fahari kusoma hadithi 

kuhusu mapambo na kujibu 

maswali. 

  

Mwanafunzi: 

 atambue msamiati wa mapambo (k.v vipuli, pete, 

bangili na ushanga) kwa kutazama picha na vifaa 

halisi. 

 atumie tarakilishi kutafuta msamiati wa mapambo 

na maana yake mtandaoni  

 aeleze mapambo na sehemu yanapovaliwa. 

 atunge sentensi akitumia msamiati husika, akiwa 

peke yake kisha kwenye wawiliwawili au 

kikundi. 

 asome hadithi akishirikiana na wenzake kwa 

zamu ili kuelewa ujumbe kwa zamu 

 atoe muhtasari wa hadithi aliyoisoma 

 ajibu maswali kutokana na hadithi. 

 

1. Kwa nini ni muhimu 

kusoma kuhusu 

mapambo? 

 

Umilisi wa Kimsingi unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano- anaposoma mchezo mfupi kwa sauti na kupishana nafasi na wenzake. 

 Kufikiri kwa kina – anapojibu maswali kutokana na mchezo mfupi aliousoma. 

Uhusiano na Masuala Mtambuko 

 Elimu kwa maendeleo endelevu – anapotumia msamiati wa mapambo 

aliyojifunza. 

 Kujiamini – anapofanya shughuli za darasani na kuzikamilisha 

Uhusiano na Maadili 

 Heshima – anaposikiliza wengine wakisoma mchezo mfupi. 

 Upendo – anapowaelekeza wengine kujibu maswali. 

 

Uhusiano na masomo mengine 

 English and Indegineous Languages - masomo haya yana mada kuhusu 

vitendawili.  

Shughuli za kijamii zinazochangia ujifunzaji 

 Mwanafunzi awahamasishe wenzake   shuleni na katika jamii kuhusu umuhimu wa 

kukuza utamaduni wa kusoma 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                Viwango 

Vigezo 

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kueleza na kutumia 

msamiati lengwa kwa 

ufasaha  

Mwanafunzi anaeleza 

msamiati lengwa na 

kuutumia kwa ufasaha na 

wepesi 

Mwanafunzi anaeleza msamiati 

lengwa na kuutumia kwa 

ufasaha  

Mwanafunzi anaeleza baadhi ya 

msamiati lengwa na kuutumia kwa 

ufasaha  

Mwanafunzi anaeleza baadhi ya 

msamiati lengwa na kutumia 

baadhi ya msamiati huo. 

Kusoma kwa kuzingatia 

ujumbe na ufasaha. 

Mwanafunzi anasoma kwa 

ufasaha na wepesi kwa 

kuzingatia ujumbe. 

Mwanafunzi anasoma kwa 

ufasaha na kwa kuzingatia 

ujumbe. 

Mwanafunzi anasoma kwa 

ufasaha. 

Mwanafunzi anasoma sehemu ya 

kifungu. 

Kujibu maswali ya 

ufahamu na kutoa 

muhtasari kwa usahihi. 

Mwanafunzi anajibu 

maswali ya ufahamu na 

kutoa muhtasari kwa 

usahihi na urahisi. 

Mwanafunzi anajibu maswali 

ya ufahamu na kutoa muhtasari 

kwa usahihi.  

Mwanafunzi anajibu baadhi ya 

maswali ya ufahamu kwa usahihi. 

Mwanafunzi anajaribu kujibu 

baadhi ya maswali ya ufahamu  
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MADA  MADA NDOGO MATOKEO MAALUM 

YANAYOTARAJIWA 

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI ZA 

UJIFUNZAJI 

MASWALI DADISI 

3.3 Kuandika 3.3.1 Kuandika kwa 

Tarakilishi: 

Uchapaji  

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua sehemu mbalimbali za 

tarakilishi zinazotumika kupigia 

chapa 

b) kutumia tarakilishi ili kujenga 

maarifa ya kidijitali 

c) kujenga mazoea ya kutumia 

tarakilishi kuandika na kuhifadhi 

maandishi. 

Mwanafunzi : 

 atambue sehemu mbalimbali za tarakilishi za 

kupigia chapa. (k.v. bodidota, kipanya, 

kiwambo/mulishi n.k.) 

 atumie tarakilishi kuandika maneno au sentensi 

zinazolenga msamiati wa mapambo k.v. herini, 

vipuli, pete, kipini, bangili, shanga, chapuo, 

taji, kugesi na hina 

 atumie tarakilishi kuandika kifungu 

kinahusisha mapambo mbalimbali 

 ahifadhi kazi yake kwenye faili ya tarakilishi 

mara kwa mara 

 ahariri kazi yake kwenye tarakilishi 

akishirikiana na wenzake katika kikundi  

 atume kazi yake kwa mwalimu ili kuitathmini 

 aendee kufanya mazoezi ya kuandika kwa 

kutumia tarakilishi akisaidiwa na mzazi/mlezi 

wake 

1. Je, ni sehemu zipi 

za tarakilishi 

unazozijua ? 

2. Tarakilishi 

hutuwezesha 

kufanya kazi 

gani? 

3. Ni hatua gani 

zinazohusika 

tunapotumia 

tarakilishi  

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa : 

 Mawasiliano na ushirikiano - mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kazi za vikundi  

 Ujuzi wa kidijitali – mwanafunzi anapotumia tarakilishi kuandika na kuhifadhi kazi yake. 

 Hamu ya ujifunzaji - mwanafunzi anapotagusana na vyombo vya kidijitali kama vile kutumia kipakatilishi, rununu n.k. 

Uhusiano na masuala mtambuko 

 Elimu ya maendeleo endelevu - kwa kuwa mwanafunzi anatumia ujuzi wa 

kiteknolojia ya kisasa kufanikisha uandishi. 

Uhusiano na maadili 

 Umoja - kupitia kwa kazi za vikundi 

 Uwajibikaji - mwanafunzi anaweza kuhifadhi vyombo vya kidijitali. 

Uhusiano wa masomo mengine 

 English na Science and Technology – masomo yana mada kuhusu masuala 

ya kidijitali. 

Mapendekezo ya shughuli za huduma za jamii zinazochangia ujifunzaji :  

 Kutumia tarakilishi na wenzake shuleni na nyumbani katika kufanyia 

mazoezi ya kuandika. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                          Viwango 

Vigezo 

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kutambua sehemu mbalimbali 

za tarakilishi za kupiga chapa 

na kuzitumia kuandika na  

kuhifadhi kazi kwa usahihi 

Mwanafunzi anatambua sehemu 

mbalimbali za tarakilishi za 

kupiga chapa na kuzitumia 

kuandika na kuhifadhi kazi kwa 

usahihi na urahisi. 

Mwanafunzi anatambua sehemu 

mbalimbali za tarakilishi za 

kupiga chapa na kuzitumia 

kuandika na kuhifadhi kazi kwa 

usahihi. 

 

Mwanafunzi anatambua 

baadhi ya sehemu za 

tarakilishi za kupiga chapa na 

kuzitumia kuandika na  

kuhifadhi kazi. 

Mwanafunzi anatambua 

baadhi ya sehemu za 

tarakilishi za kupigia 

chapa. 
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MADA  MADA NDOGO MATOKEO MAALUM 

YANAYOTARAJIWA 

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI ZA 

UJIFUNZAJI 

MASWALI DADISI 

3.4 Sarufi   3.4.1 Aina za Nomino: 
Nomino za Makundi 

(Vipindi 2) 

 

Kufikia mwisho wa mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua nomino za makundi katika 

sentensi ili kuzibainisha 

b) kuelezea nomino za makundi kwa 

kutoa mifano mwafaka 

c) kutumia nomino za makundi kwa 

usahihi katika sentensi 

d) kuonea fahari matumizi ya nomino 

za makundi katika miktadha 

mbalimbali. 

 

 

Mwanafunzi: 

 atambue nomino za makundi (k. v mlolongo 

wa magari, tita la kuni, mkungu wa ndizi, safu 

ya siafu, korija la maua, bunda la noti) katika 

chati, kadi maneno, ubao, vifaa vya kidijitali 

n.k 

 ajadili katika kikundi au wawiliwawili maana 

ya nomino za makundi huko akitoa mifano. 

 atumie nomino za makundi katika sentensi na 

kuziandika daftarini mwake. 

 atumie nomino za makundi kutunga sentensi 

mtandaoni akiwa na wenzake. 

1. Je, unajua maneno 

gani yanayotaja 

makundi ya watu 

na vitu? 

2. Je, nomino za 

makundi 

hutumiwa vipi? 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa  

 Mawasiliano na ushirikiano – mwanafunzi anashiriki katika majadiliano ya nomino za makundi. 

 Hamu ya kuendelea kujifunza-mwanafunzi anapojibu swali dadisi 

 Ujuzi wa kidijitali – mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kutunga sentensi mtandaoni 

 Kujiamini – mwanafunzi anapoweza kutumia nomino za makundi 

 

Uhusiano na Masuala Mtambuko  

 Uraia – mwanafunzi anaposhiriki katika vikundi vinavyojumuisha wanafunzi 

kutoka maeneo mbalimbali 

 Stadi za maisha – mwanafunzi anapotangamana na wenzake katika shughuli za 

vikundi na kujifunza ukakamavu na kujiamini  

Uhusiano na Maadili 

 Heshima – wanafunzi wanapofanya kazi kwa zamu.  

 Umoja – wanafunzi wanapofanya kazi katika vikundi 

 Uwajibikaji – wanafunzi wanapokamilisha kazi yao kwa wakati 

ufaao 

 

Uhusiano na Masomo Mengine 

 English na Indigenous Languages – masomo haya yanashughulikia dhana ya 

nomino  

Mapendekezo ya shughuli za huduma za kujamii zinazochangia 

ujifunzaji: 

 Mwanafunzi atumie lugha kwa ustadi katika shughuli mbalimbali 

za kijamii 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

               Viwango 

Vigezo 

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kutambua nomino za 

makundi na kuzitumia 

kutunga sentensi sahihi  

Mwanafunzi anatambua 

nomino za makundi  na 

kuzitumia kwa urahisi 

kutunga sentensi sahihi  

Mwanafunzi anatambua 

nomino za makundi  na 

kuzitumia kutunga sentensi 

sahihi  

Mwanafunzi anatambua 

baadhi ya nomino za makundi  

na kuzitumia kutunga sentensi 

sahihi  

Mwanafunzi anatambua baadhi ya 

nomino za makundi  na kutumia baadhi 

ya nomino alizotambua kutunga sentensi 

sahihi 
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MADA  MADA NDOGO MATOKEO MAALUM 

YANAYOTARAJIWA 

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI ZA 

UJIFUNZAJI 

SWALI DADISI 

3.4 Sarufi   3.4.2 Aina za Nomino: 

Nomino Ambata 

(Vipindi 2) 

 

Kufikia mwisho wa mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua nomino ambata katika 

matini ili kuzitofautisha na aina 

nyingine za nomino 

b) kutumia nomino ambata kwa 

usahihi katika sentensi ili 

kuimarisha mawasiliano 

c) kuonea fahari matumizi ya nomino 

ambata katika mawasiliano. 

Mwanafunzi: 

 atambue nomino ambata (k.v askarikanzu, 

mbwamwitu, mwanasiasa na mwananchi) kwa 

kutumia kadi maneno, kapu maneno, chati au 

vifaa vya kidijitali akiwa peke yake, 

wawiliwawili au katika kikundi 

 ajadili katika kikundi au wawiliwawili maana 

ya nomino ambata huko akitoa mifano. 

 atumie nomino ambata katika sentensi na 

kuziandika katika daftari lake. 

 atumie nomino ambata kutunga sentensi 

mtandaoni akishirikiana na wenzake. 

 Asakure mtandaoni ili kupata mifano zaidi ya 

nomino ambata na kuziandika katika daftari 

lake 

1. Je, unajua maneno 

yapi 

yanayounganishwa 

kuunda neno moja? 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa  

 Mawasiliano na ushirikiano – mwanafunzi anashiriki katika majadiliano ya nomino ambata. 

 Hamu ya kuendelea kujifunza – mwanafunzi anaposakura mtandaoni ili kupata mifano ya nomino ambata 

 Ujuzi wa kidijitali – mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kutunga sentensi  

 Kujiamini – mwanafunzi anapoweza kutumia nomino ambata kwa usahihi 

Uhusiano na Masuala Mtambuko  

 Uraia  – mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za 

vikundi 

 Stadi za maisha – mwanafunzi anapotangamana na wenzake katika shughuli 

za vikundi na kujifunza ukakamavu na kujiamini  

Uhusiano na Maadili 

 Heshima – wanafunzi wanapofanya kazi kwa zamu.  

 Umoja – wanafunzi wanapofanya kazi pamoja katika vikundi 

 Uwajibikaji- mwanafunzi anapokamilisha kazi yake 

 

Uhusiano na Masomo Mengine 

 English na Indeginous Languages – Masomo haya yanajumuisha mada ya 

nomino ambata 

Mapendekezo ya shughuli za huduma za kujamii zinazochangia ujifunzaji 

 Mwanafunzi awahamasishe wenzake shuleni na nyumbani kuhusu 

mawasiliano yenye kuzingatia kanuni za kisarufi. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                 Viwango 

Vigezo 

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kutambua nomino 

ambata na kuzitumia 

kutunga sentensi 

sahihi. 

Mwanafunzi anatambua nomino 

ambata  na kuzitumia kwa 

urahisi kutunga sentensi sahihi  

Mwanafunzi anatambua 

nomino ambata  na kuzitumia 

kutunga sentensi sahihi  

Mwanafunzi anatambua 

baadhi ya nomino ambata na 

kuzitumia kutunga sentensi 

sahihi  

Mwanafunzi anatambua baadhi ya 

nomino ambata na kutumia baadhi ya 

nomino alizotambua kutunga sentensi 

sahihi 
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MADA  MADA NDOGO MATOKEO MAALUM 

YANAYOTARAJIWA 

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI ZA 

UJIFUNZAJI 

SWALI DADISI 

3.4 Sarufi   3.4.3 Aina za Nomino:  

Nomino za dhahania 

(Vipindi 2) 

 

Kufikia mwisho wa mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua nomino za dhahania 

katika matini mbalimbali 

b) kuelezea nomino za dhahania kwa 

kutoa mifano mwafaka 

c) kutumia nomino za dhahania kwa 

usahihi katika sentensi 

d) kuonea fahari matumizi ya nomino 

za dhahania katika mawasiliano. 

Mwanafunzi: 

 atambue nomino za dhahania (k.v upendo, 

uhodari, ukweli) kwa kutumia kadi maneno, mti 

maneno, chati au vifaa vya kidijitali 

 ajadili katika kikundi au wawiliwawili maana ya 

nomino za dhahania huko akitoa mifano. 

 atumie nomino za dhahania katika sentensi na 

kuziandika sentensi hizo daftarini mwake 

 atumie nomino za dhahania kutunga sentensi 

mtandaoni akishirikiana na wenzake. 

1. Je, unajua 

maneno yapi 

yanayotaja vitu 

ambavyo 

haviwezi 

kushikwa au 

kuonekana kwa 

macho? 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa  

 Mawasiliano na ushirikiano – mwanafunzi anashiriki katika majadiliano ya nomino za dhahania. 

 Hamu ya kuendelea kujifunza - mwanafunzi anapojibu swali dadisi 

 Ujuzi wa kidijitali – mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kutunga sentensi  

 Kujiamini – mwanafunzi anapoweza kutumia nomino za dhahania 

Uhusiano na Masuala Mtambuko  

 Uraia – anaposhiriki katika vikundi vinavyojumuisha wanafunzi kutoka 

maeneo mbalimbali 

 Stadi za maisha – mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika shughuli za 

vikundi. Katika vikundi hivyo atajifunza ukakamavu, stahamala na kujiamini.  
 

 

Uhusiano na Maadili 

 Heshima – wanafunzi wanapofanya kazi kwa zamu.  

 Umoja – wanafunzi wanapofanya kazi katika vikundi 

 Uwajibikaji- mwanafunzi anapokamilisha kazi yake 

 

Uhusiano na Masomo Mengine 

 English na Indeginous Languages – masomo haya hufunza dhana ya nomino  

Mapendekezo ya shughuli za huduma za kijamii zinazochangia 

ujifunzaji 

 Mwanafunzi awahamasishe wenzake shuleni na nyumbani kuhusu 

mawasiliano yenye kuzingatia kanuni za kisarufi.   
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

              Viwango 

Vigezo 

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kutambua nomino za 

dhahania na kuzitumia 

kutunga sentensi 

sahihi. 

Mwanafunzi anatambua nomino 

za dhahania  na kuzitumia kwa 

urahisi kutunga sentensi sahihi  

Mwanafunzi anatambua 

nomino za dhahania na 

kuzitumia kutunga sentensi 

sahihi  

Mwanafunzi anatambua 

baadhi ya nomino za dhahania 

na kuzitumia kutunga sentensi 

sahihi  

Mwanafunzi anatambua baadhi ya 

nomino za dhahania na kutumia baadhi 

ya nomino alizotambua kutunga 

sentensi sahihi 
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MADA  MADA NDOGO MATOKEO MAALUM 

YANAYOTARAJIWA  

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI ZA 

UJIFUNZAJI 

SWALI DADISI 

 

3.4 Sarufi 

 

3.4.4 Uakifishi: 

-Herufi kubwa 

-koma (,)  

-kikomo (.)  

-kiulizi (?) 

 

 (Vipindi 4) 

 

 

 

Kufikia mwisho wa mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua herufi kubwa, alama ya 

koma, kikomo na kiulizi katika 

maandishi 

b) kutumia herufi kubwa, koma, kikomo 

na kiulizi ifaavyo katika maaandishi 

c) kufurahia matumizi ya herufi kubwa, 

koma, kikomo na kiulizi katika 

maaandishi 

Mwanafunzi: 

 atambue herufi kubwa, koma, kikomo na kiulizi 

katika maandishi 

 ashiriki katika vikundi kuakifisha sentensi 

akitumia herufi kubwa, koma, kikomo na kiulizi 

(baadhi ya sentensi ziangazie suala lengwa)  

 aandike sentensi akitumia herufi kubwa, koma, 

kikomo na kiulizi ifaavyo  

 aandike sentensi zenye herufi kubwa, koma, 

kikomo na kiulizi akitumia kifaa cha kidijitali.  

1. Kwa nini alama za 

kuakifisha hutumiwa 

katika maandishi? 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano - wanafunzi wanaposhiriki mijadala kuhusu alama za uakifishi 

 Ubunifu - mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi wakitumia viakifishi  

 Ujuzi wa kidijitali – mwanafunzi anapoandika sentensi zenye herufi kubwa, koma, kikomo na kiulizi akitumia kifaa cha kidijitali. 

 

Uhusiano na Masuala Mtambuko 

 Uraia – kutunga sentensi zinazolenga mapambo yanayotumiwa na watu 

tofautitofauti. 

 Masuala mtambuko anuwai kutokana na sentensi zinazotoa maelezo kuhusu 

masuala hayo k.v. utunzaji wa mazingira, upunguzaji wa mikasa,   usalama  

Uhusiano na Maadili 

 Umoja – wanafunzi wanapofanya kazi katika makundi 

 Maadili mbalimbali yaliyolengwa katika sentensi k.v. upendo, 

uaminifu, uzalendo, amani na umoja. 

Uhusiano na Masomo Mengine 

 English Activities na Indigenous Language  - Masomo haya hushughulikia 

uakifishi  

Mapendekezo ya shughuli za huduma za Kijamii zinazochangia 

ujifunzaji: 

 Mwanafunzi awe kielelezo cha kutumia lugha kwa ufasaha shuleni na 

nyumbani. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                     Viwango 

Vigezo 

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kutambua na kutumia herufi 

kubwa, koma, kikomo na 

kiulizi katika maandishi kwa 

usahihi. 

 

Mwanafunzi anatambua na 

kutumia herufi kubwa, koma, 

kikomo na kiulizi katika 

maandishi kwa usahihi na 

urahisi. 

Mwanafunzi anatambua na 

kutumia herufi kubwa, koma, 

kikomo na kiulizi katika 

maandishi kwa usahihi. 

Mwanafunzi anatambua na 

kutumia baadhi ya alama 

lengwa za uakifishi katika 

maandishi kwa usahihi.  

Mwanafunzi anatambua na 

kutumia baadhi ya alama 

lengwa za uakifishi katika 

maandishi. 
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4.0 SAA NA MAJIRA  

MADA  MADA NDOGO MATOKEO MAALUM 

YANAYOTARAJIWA 

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI ZA UJIFUNZAJI SWALI DADISI 

4.1 Kusikiliza na 

Kuzungumza 

4.1.1 Heshima, 

adabu na vyeo: 

Maneno ya 

Heshima  

(Vipindi 2) 

 

                

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua maneno ya 

heshima yanayohusiana na 

udugu yanayotumiwa 

katika mawasiliano 

b) kutumia maneno ya udugu 

kwa usahihi katika 

mazungumzo yake ya kila 

siku 

c) kuthamini kutumia 

maneno ya udugu katika 

mawasiliano ya kila siku. 

  

Mwanafunzi: 

 atambue maneno ya udugu (k.v. bwana, bibi, ndugu, 

binti, bin, mama, mama mkubwa/mdogo, mjomba) 

kwenye ubao, mti maneno, tarakilishi au kapu maneno. 

 aeleze maana ya maneno lengwa kama yanavyotumiwa 

katika mahusiano ya kila siku kati ya watu. 

 atunge sentensi kwa kutumia maneno lengwa kwa 

usahihi. 

 atazame maigizo ya watu wakitumia maneno ya udugu 

kwenye tarakilishi na video. 

 ajadili matumizi ya maneno ya udugu akishirikiana na 

wenzake darasani. 

 aigize mazungumzo mafupi akiwa na wenzake huku 

akitumia msamiati wa udugu. 

1. Unatumia neno lipi la 

heshima kumrejelea 

mwalimu wako wa 

kike au wa kiume? 

 

Umilisi wa Kimsingi unaokuzwa 

 Ujuzi wa kidijitali – anapotumia tarakilishi, video na projekta kutazama maigizo mafupi 

 Mawasiliano na ushirikiano – anaposhiriki katika maigizo na mijadala 

Uhusiano na masuala mtambuko 

 Utangamano – anaposhiriki katika maigizo mafupi 

 Stadi za maisha – anapotumia maneno ya udugu katika 

mawasiliano 

Uhusiano na maadili 

 Heshima – anapotumia maneno ya udugu. 

 Upendo – anapotumia maneno ya udugu kwa  wenzake na kwa wakubwa wake. 

Uhusiano na masomo mengine 

 English, Indigenous Languages na Religious Studies – lugha 

ya heshima hufunzwa katika masomo haya 

Shughuli za kijamii zinazochangia ujifunzaji 

 Mwanafunzi ahimize wenzake kutumia maneno ya udugu shuleni na nyumbani. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                          Viwango 

Vigezo 

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kutambua maneno ya udugu 

na kuyatumia katika sentensi 

kwa usahihi.  

Mwanafunzi anatambua 

maneno ya udugu na 

kuyatumia katika sentensi kwa 

usahihi na wepesi. 

Mwanafunzi anatambua 

maneno ya udugu na 

kuyatumia katika sentensi kwa 

usahihi. 

Mwanafunzi anatambua baadhi 

ya maneno ya udugu na 

kuyatumia katika sentensi kwa 

usahihi. 

Mwanafunzi anatambua baadhi 

ya maneno ya udugu na 

kutumia baadhi ya maneno 

hayo katika sentensi. 
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MADA  MADA NDOGO MATOKEO MAALUM 

YANAYOTARAJIWA 

MAPENDEKEZO YA SHUNGULI ZA UJIFUNZAJI SWALI DADISI 

4.2 Kusoma 4.2.1 Kusoma 

kwa Mapana: 

Matini ya kidijitali 

(Vipindi 2) 

 

Kufikia mwisho wa mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua na kuzingatia hatua za 

kiusalama katika matumizi ya vifaa 

vya kidijitali  

b) kutambua msamiati wa suala lengwa 

katika matini ya kidijitali 

c) kusakura matini kwenye tovuti 

salama ili kupata vifungu vya 

kusoma vyenye suala lengwa 

d) kuchangamkia matumizi ya vifaa vya 

kidijitali katika kutafuta na kusoma 

ujumbe ili kuimarisha maarifa yake. 

 

 

 

 

 

 

 

Mwanafunzi: 

 azingatie hatua za kiusalama katika kutumia vifaa vya 

kidijitali k.v. kufungua mitandao ifaayo. 

 atambue mitandao salama yenye matini inayohusu 

suala lengwa (saa na majira) na inayoafiki kiwango 

chake 

 atambue umuhimu wa kutoa habari kwa mwalimu, 

mzazi au mlezi wake endapo atapata ujumbe kutoka 

kwa watu asiowajua mtandaoni na kutowasiliana nao 

 asome matini kwa kutumia vifaa vya kidijitali 

yanayojumuisha msamiati wa saa (k.v. kasoro 

dakika…, saa…kamili, saa…na dakika…) na majira 

(nyakati za siku) (k.v. alfajiri, asubuhi, adhuhuri, 

alasiri, thenashara, machweo na macheo) 

 asome vifungu vyenye suala lengwa ambavyo 

alisakura 

 atoe habari kuhusu matini aliyosoma kwa muhtasari 

na kujibu maswali katika maandishi au mazungumzo 

na wenzake 

 

 

1. Ni njia zipi 

unazoweza kupata 

matini za kusoma 

katika vifaa vya 

kiteknolojia ? 

 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Ujuzi wa kidijitali – unakuzwa wakati vifaa vya kiteknolojia vinatumiwa katika kusakura na kusoma matini. 

 Hamu ya kujifunza – mwanafunzi atapata hamu ya kutafuta matini za kusoma kwenye tarakilishi na mitandaoni  

 

Uhusiano na Masuala Mtambuko 

 Stadi za maisha – mwanfunzi anazingatia hatua za kiusalama mtandaoni 

 Usalama wa mtandaoni – mwanafunzi anapotambua hatari zinazoambatana 

na mtandao 

Uhusiano na Maadili 

 Uwajibikaji – katika utunzaji wa vifaa vya kidijitali na kuzingatia mitandao 

salama 

 Uaminifu na ukweli – mwanafunzi anapohakikisha anasakura matini 

kwenye tovuti salama 
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Uhusiano na Masomo Mengine 

 Masomo yote kwa vile yanatakiwa kuzingatia ujuzi wa kidijitali 

Mapendekezo ya shughuli za huduma za kijamii zinazochangia ujifunzaji:  

 Kuwahamasisha wenzake nyumbani na shuleni kuhusu kusoma matini ya 

kidijitali na kuzingatia usalama wa mtandaoni. 

 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

              Viwango 

Vigezo 

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kutambua na 

kuzingatia hatua za 

kiusalama mtandaoni. 

Mwanafunzi anatambua na 

kuzingatia hatua za kiusalama 

mtandaoni kwa urahisi 

Mwanafunzi anatambua na 

kuzingatia hatua za 

kiusalama mtandaoni 

Mwanafunzi anatambua na 

kuzingatia baadhi ya hatua za 

kiusalama mtandaoni 

Mwanafunzi anatambua baadhi ya 

hatua za kuisalama na anajaribu 

kuzingatia baadhi ya hatua 

anazotambua mtandaoni 

Kutambua tovuti 

salama zenye habari 

lengwa 

Mwanafunzi anatambua tovuti 

salama zenye habari lengwa kwa 

urahisi 

Mwanafunzi anatambua 

tovuti salama zenye habari 

lengwa  

Mwanafunzi anatambua baadhi 

ya tovuti salama zenye habari 

lengwa  

Mwanafunzi anajaribu kutambua 

tovuti salama 

Kutafuta matini 

kwenye kifaa cha 

kidijitali au mtandaoni 

na kuzisoma 

Mwanafunzi anatafuta kwa 

urahisi matini kwenye kifaa cha 

kidijitali au mtandaoni na 

kuzisoma 

Mwanafunzi anatafuta 

matini kwenye kifaa cha 

kidijitali au mtandaoni na 

kuzisoma 

Mwanafunzi anatafuta baadhi ya 

matini kwenye kifaa cha 

kidijitali au mtandaoni na 

kuzisoma 

Mwanafunzi anajaribu kutafuta matini 

kwenye kifaa cha kidijitali au 

mtandaoni  
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MADA  MADA NDOGO MATOKEO MAALUM 

YANAYOTARAJIWA 

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI  ZA 

UJIFUNZAJI 

MASWALI DADISI 

4.3 Kuandika 

 

4.3.1:  Aina za Insha: 

Baruapepe  

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua baruapepe kwa 

kuzingatia muundo wake 

b) kuandika baruapepe kwa 

kuzingatia ujumbe, muundo na 

mtindo 

c) kuchangamkia uandishi wa 

baruapepe katika mawasiliano. 

 

Mwanafunzi: 

 atambue muundo wa baruapepe kwa kurejelea 

kielelezo chake kilichochapishwa au kwenye 

tarakilishi 

 ajadili sehemu mbalimbali za baruapepe kama 

vile anwanipepe ya mtumaji (k.m. 

tina18@gmail.com), anwanipepe ya mpokeaji, 

mada ya baruapepe, mtajo, mwili, hitimisho na 

jina la mwandishi/mtumaji. 

 aandike baruapepe kwa rafiki, ndugu, au mzazi 

akishirikiana na wenzake darasani, kwa kutumia 

tarakilishi akizingatia muundo wa uandishi wa 

baruapepe, utaratibu ufaao, kutunga na kupanga 

sentensi kuunda aya katika uandishi barua  

 ashirikiane na wenzake kujadili mada ya 

baruapepe na vipengele vyake/yale yanayofaa 

kujumuishwa 

 aandike baruapepe kwa rafiki kwa kuzingatia 

ubora wa sentensi (sahihi kisarufi, zilizokamilika 

kimaana, zenye kufuatana kwa kujenga wazo na 

zenye kuzingatia uakifishi mzuri) kuunda aya 

 ashirikishe msamiati wa mada lengwa katika 

baruapepe yake 

 aandike baruapepe na kuituma kwa wenzake na 

mwalimu ili waisome na kuitathmini  

 

1. Unazingatia mambo 

gani unapoandika 

baruapepe?  

2. Ni mambo gani 

unayoweza 

kumweleza rafiki yako 

katika baruapepe?  

Umilisi wa Kimsingi unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano – mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za kikundi na kujadiliana na wenzake kuhusu baruapepe  

 Ubunifu – mwanafunzi anapoandika na kutuma baruapepe. 

 Ujuzi wa kidijitali – mwanafunzi anapotumia tarakilishi kuandika na kutuma baruapepe. 

Uhusiano na Masuala Mtambuko Uhusiano na Maadili 
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 Stadi za maisha - anapotumia baruapepe kuwasiliana. 

 Elimu kwa maendeleo endelevu – anapotumia teknolojia kuwasiliana 

 

 Upendo – anapotuma baruapepe kwa kirafiki, mzazi au mlezi wake 

kuwajulia hali. 

 Heshima – anapozingatia maoni ya wengine wakati wa mijadala. 

 Uwajibikaji – anapotunza tarakilishi anayoitumia katika uandishi wa 

baruapepe. 

Uhusiano na masomo mengine 

 Masomo yote yanayoshughulikia ujuzi wa kidijitali 

Shughuli za kijamii zinazochangia ujifunzaji 

 Awahamasishe wenzake shuleni na nyumbani kuhusu matumizi ya vifaa vya 

kijitali katika mawasiliano 

 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

               Viwango Vigezo Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kutambua baruapepe kwa 

kuzingatia muundo wake  

Mwanafunzi anatambua kwa 

wepesi baruapepe kwa 

kuzingatia muundo wake 

Mwanafunzi anatambua 

baruapepe kwa kuzingatia 

muundo wake  

Mwanafunzi anatambua baadhi ya 

baruapepe kwa kuzingatia muundo 

wake  

Mwanafunzi anatazika 

kutambua baruapepe kwa 

kuzingatia muundo wake  

Kuandika baruapepe kwa 

kuzingatia ujumbe, 

muundo na mtindo na 

kuituma. 

Mwanafunzi anaandika 

baruapepe kwa urahisi kwa 

kuzingatia ujumbe, muundo na 

mtindo na kuituma. 

Mwanafunzi anaandika 

baruapepe kwa kuzingatia 

ujumbe, muundo na mtindo na 

kuituma. 

Mwanafunzi anaandika baruapepe 

kwa kuzingatia ujumbe na baadhi 

ya vipengee vya kimuundo na 

kimtindo na kuituma. 

Mwanafunzi anajaribu 

kuandika baruapepe bila 

kuzingatia ujumbe, muundo na 

mtindo. 
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MADA  MADA NDOGO MATOKEO MAALUM 

YANAYOTARAJIWA  

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI ZA 

UJIFUNZAJI 

SWALI DADISI 

 

4.4 Sarufi 

 
4.4.1 Umoja na wingi 

wa nomino: Ngeli I-ZI  

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua nomino katika ngeli 

ya I-ZI ili kuzitofautisha na 

nomino katika ngeli nyingine 

b) kuandika nomino za ngeli ya 

I-ZI katika umoja na wingi  

c) kuandika umoja na wingi wa 

mafungu ya maneno katika 

ngeli ya ngeli ya I-ZI  

d) kuchangamkia kutumia 

nomino za ngeli ya I-ZI  

katika mawasiliano. 

Mwanafunzi:  

 atambue nomino katika ngeli ya I-ZI kwenye kadi, 

mti maneno, tarakilishi au kapu la maneno (k.v. 

nguo- nguo, ndizi-ndizi, ndoo-ndoo na nyumba-

nyumba) 

 aandike nomino katika ngeli ya I-ZI katika umoja 

na wingi akiwa peke yake, wawiliwawili au katika 

vikundi 

 asikize usomaji wa nomino za ngeli ya I-ZI kutoka 

kwenye tepurekoda au kinasasauti 

 aandike mafungu ya maneno yenye nomino za ngeli 

ya I-ZI katika umoja na wingi 

 ajaze mapengo kwa kutumia viambishi vya ngeli ya 

I-ZI kwa maandishi ya mkono au kwa tarakilishi. 

1. Je, unajua nomino zipi 

ambazo hazibadiliki 

katika umoja na wingi? 

 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano – unakuzwa mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika vikundi 

 Ubunifu - unakuzwa mwanafunzi anapotunga mafungu ya maneno 

 Ujuzi wa kidijitali - unakuzwa tarakilishi inapotumika kutambua nomino na mafungu ya maneno kwenye kinasasauti 

Uhusiano na Masuala Mtambuko 

 Utangamano – kufanya kazi kwa vikundi 

 Stadi za Maisha -  kujifanyia kazi darasani 

Uhusiano na Maadili 

 Uwajibikaji -  kutunza vipakatalishi anavyotumia 

 Uzalendo -  kufanya kazi na wengine kwenye vikundi 

Uhusiano na Masomo Mengine 

 English na Indigenous Languages – masomo haya yanajumuisha ngeli za 

nomino 

Mapendekezo ya shughuli za huduma za Kijamii zinazochangia ujifunzaji:   

 Mwanafunzi atumie lugha kwa ufasaha kuimarisha mawasiliano katika jamii 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                          Viwango 

Vigezo 

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kutambua nomino katika ngeli 

ya I-ZI 

Mwanafunzi anatambua 

nomino za ngeli ya I – ZI kwa 

urahisi  

 

Mwanafunzi anatambua 

nomino za ngeli ya I – Z  

 

Mwanafunzi anatambua baadhi 

ya nomino za ngeli ya I – ZI  

 

Mwanafunzi anatatizika 

kutambua nomino za ngeli ya I 

– ZI   

 

Kuandika nomino za ngeli ya 

I-ZI katika umoja na wingi  

 

Mwanafunzi anaandika kwa 

urahisi nomino za ngeli ya I-ZI 

katika umoja na wingi  

 

Mwanafunzi anaandika 

nomino za ngeli ya I-ZI katika 

umoja na wingi  

Mwanafunzi anaandika baadhi 

ya nomino za ngeli ya I-ZI 

katika umoja na wingi  

Mwanafunzi ana changamoto 

kuandika nomino za ngeli ya I-

ZI katika umoja na wingi  

Kuandika umoja na wingi wa 

mafungu ya maneno katika 

ngeli ya ngeli ya I-ZI  

 

Mwanafunzi anaandika umoja 

na wingi wa mafungu ya 

maneno katika ngeli ya I-ZI 

kwa usahihi na wepesi  

 

Mwanafunzi anaandika umoja 

na wingi wa mafungu ya 

maneno katika ngeli ya I-ZI 

kwa usahihi 

 

Mwanafunzi anaandika umoja 

na wingi wa baadhi ya 

mafungu ya maneno katika 

ngeli ya I-ZI kwa usahihi  

Mwanafunzi anaandika umoja 

na wingi wa baadhi ya 

mafungu ya maneno katika 

ngeli ya I-ZI  
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MADA  MADA NDOGO MATOKEO MAALUM 

YANAYOTARAJIWA  

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI ZA UJIFUNZAJI SWALI DADISI 

 

4.4 Sarufi 

 
4.4.2 Umoja na wingi 

wa sentensi: katika 

ngeli ya I-ZI   

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua viambishi vipatanishi 

vya ngeli ya I-ZI kwenye sentensi 

b) kuunda sentensi akitumia nomino 

za ngeli ya I-ZI katika umoja na 

wingi akizingatia upatanisho wa 

kisarufi 

c) kuonea fahari matumizi ya ngeli 

ya I-ZI  katika mawasiliano 

Mwanafunzi:  

 atambue viambishi vya ngeli ya I-ZI 

 katika sentensi kwa kuvipigia mstari daftarini au 

kuvikoleza rangi katika tarakilishi 

 atumie nomino za ngeli ya I-ZI katika sentensi akiwa 

peke yake, wawiliwawili au katika vikundi 

 asikize usomaji wa sentensi zilizoundwa kutokana na 

nomino za ngeli ya I-ZI kutoka kwenye tepurekoda au 

kinasasauti 

 aunde sentensi kwa kutumia nomino ya ngeli ya I-ZI 

akiwa peke yake au kwa kushirikiana na wenzake 

 ajaze mapengo kwa kutumia viambishi vya ngeli ya I-

ZI kwa maandishi ya mkono au tarakilishi. 

 

1. Je, unajua nomino 

zipi ambazo zinaanza 

kwa herufi U katika 

umoja? 

 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano –  unakuzwa mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika kazi ya vikundi 

 Ubunifu – unakuzwa mwanafunzi anapotunga sentensi sahihi 

 Kufikiri kwa kina -  kunakuzwa mwanafunzi anapowaza kwa kina kuhusu sentensi sahihi katika ngeli ya I-ZI 

 Ujuzi wa kidijitali – kutumia tarakilishi kutambua nomino na katika kusikiliza sentensi kwenye tepurekoda 

Uhusiano na Masuala Mtambuko 

 Uraia – kupitia kushiriki katika kazi ya vikundi vinavyojumuisha 

wanafunzi kutoka maeneo mbalimbali 

 Stadi za Maisha -  anapotangamana na wenzake katika kazi ya vikundi 

Uhusiano na Maadili 

 Uwajibikaji – mwanafunzi anapotunza vifaa vya kidijitali anavyotumia kujaza 

mapengo 

 Umoja na amani – mwanafunzi anapofanya kazi na wengine kwenye vikundi 

Uhusiano na Masomo Mengine 

 English na Indigenous Languages – masomo haya yanafunza ngeli  

Mapendekezo ya shughuli za huduma za Kijamii zinazochangia ujifunzaji:   

 Mwanafunzi atumie lugha kwa ufasaha kuimarisha mawasiliano katika jamii. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                          Viwango 

Vigezo 

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kutambua nomino za ngeli ya 

I-ZI, viambishi vyake na 

kutumia nomino za ngeli hii 

kutunga sentensi sahihi zenye 

maana.  

 

Mwanafunzi anatambua 

nomino za ngeli ya I-ZI, 

viambishi vyake na kutumia 

nomino za ngeli hii kutunga 

sentensi sahihi zenye maana 

kwa urahisi.  

 

Mwanafunzi anatambua 

nomino za ngeli ya I-ZI, 

viambishi vyake na kutumia 

nomino za ngeli hii kutunga 

sentensi sahihi zenye maana. 

 

Mwanafunzi anatambua baadhi 

ya nomino za ngeli ya I-ZI, 

viambishi vyake na kutumia 

nomino za ngeli hii kutunga 

sentensi sahihi zenye maana. 

 

Mwanafunzi anatambua baadhi 

ya nomino za ngeli ya I-ZI, 

viambishi vyake na kutumia 

baadhi ya nomino alizotambua 

kutunga sentensi sahihi zenye 

maana. 
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5.0 KUKABILIANA NA UMASKINI  

MADA  MADA NDOGO MATOKEO MAALUM 

YANAYOTARAJIWA 

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI ZA 

UJIFUNZAJI 

SWALI DADISI 

5.1 Kusikiliza 

na 

Kuzungumza 

5.1.1 Methali: Methali 

zinazohusu bidii 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua methali zinazohusu 

bidii ili kuzitofautisha na aina 

nyingine za methali 

b) kueleza maana na matumizi ya 

methali mbalimbali zinazohusu 

bidii katika jamii 

c) kutumia methali zinazohusu 

bidii katika mawasiliano 

d) kuchangamkia matumizi ya 

methali katika kuhimiza bidii. 

Mwanafunzi: 

 atambue methali zinazohusu bidii (k.v. 

mchagua jembe si mkulima, mgagaa na upwa 

hali wali mkavu, atafutaye hupata, 

anayejitahidi hufaidi, ukiona vyaelea 

vimeundwa) katika chati, ubao, vyombo vya 

kidijitali 

 ajadili maana na matumizi ya methali 

zinazohusu bidii na wenzake darasani 

 atoe mifano ya methali zinazohusu bidii 

 asikilize methali zinazohusu bidii zikitumiwa 

kupitia vyombo vya kidijitali. 

 ashirikiane na wenzake katika kukamilisha 

methali zinazohusu bidii 

 asakure mtandaoni kwa kusaidiwa na mzazi au 

mlezi wake ili kupata methali zaidi zinazohusu 

bidii na matumizi ya methali hizo.  

1.  Je, ni nini umuhimu 

wa methali katika 

jamii? 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa  

 Mawasiliano na ushirikiano – mwanafunzi anaposhiriki katika kujadili methali kwenye vikundi 

 Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo – unakuzwa mwanafunzi anapofikiria kuhusu matumizi ya methali 

 Ubunifu – mwanafunzi anapotumia methali kujieleza 

 Ujuzi wa kidijitali – mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kutambua methali na kupata methali zaidi. 

Uhusiano na Masuala Mtambuko  

 Ushauri nasaha – methali zinahusu maadili 

 Uraia – unakuzwa kupitia kushiriki katika vikundi 

 Stadi za maisha – kutokana na mafunzo ya methali zinazohusu bidii 

Uhusiano na Maadili 

 Heshima – mwanafunzi anachangamkia maoni ya wenzake katika 

kikundi 

 Umoja – wanafunzi wanapofanya kazi katika vikundi 
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Uhusiano na Masomo Mengine 

 English na Indigenous Languages – masoma haya yanajumuisha mada ya 

methali 

Mapendekezo ya shughuli za huduma za kujamii zinazochangia 

ujifunzaji 

 Mwanafunzi anatarajiwa kuwa kielelezo bora kwa wanajamii katika 

matumizi ya lugha kwa ubunifu katika mawasiliano 

 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                     Viwango 

Vigezo 

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kutambua methali 

zinazohusu bidii katika 

matini 

Mwanafunzi anatambua methali 

zinazohusu bidii katika matini 

kwa wepesi 

Mwanafunzi anatambua 

methali zinazohusu bidii 

katika matini 

Mwanafunzi anatambua baadhi 

ya methali zinazohusu bidii 

katika matini 

Mwanafunzi anatatizika 

kutambua methali zinazohusu 

bidii katika matini 

Kueleza maana na 

matumizi ya methali 

zinazohusu bidii kwa 

ufasaha  

Mwanafunzi  anaeleza maana na 

matumizi ya methali zinazohusu 

bidii kwa ufasaha na urahisi  

Mwanafunzi  anaeleza 

maana na matumizi ya 

methali zinazohusu bidii  

kwa ufasaha 

Mwanafunzi  anaeleza maana na 

matumizi ya baadhi ya methali 

zinazohusu bidii  kwa ufasaha 

Mwanafunzi ana changamoto 

kueleza maana na matumizi ya 

methali zinazohusu bidii   

Kutumia methali 

zinazohusu bidii katika 

mawasiliano 

 

Mwanafunzi anatumia methali 

zinazohusu bidii katika 

mawasiliano kwa urahisi na 

ufasaha 

Mwanafunzi anatumia 

methali zinazohusu bidii 

katika mawasiliano kwa 

urahisi 

Mwanafunzi anatumia baadhi ya 

methali zinazohusu bidii katika 

mawasiliano kwa urahisi 

Mwanafunzi anajaribu kutumia 

baadhi ya methali zinazohusu 

bidii katika mawasiliano  
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MADA  MADA NDOGO MATOKEO MAALUM 

YANAYOTARAJIWA 

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI ZA 

UJIFUNZAJI 

SWALI DADISI 

5.2 Kusoma 5.2.1 Kusoma kwa 

ufahamu: Lugha katika 

ushairi 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua vina na mizani katika 

shairi ili kuvibainisha 

b) kusoma shairi akizingatia vina, 

mizani na ujumbe ili kuimarisha 

ufahamu 

c) achangamkie kusoma shairi 

akizingatia mapigo ya sauti. 

Mwanafunzi: 

 atambue vina na mizani katika shairi 

lililochapisha au la mtandaoni 

 ajadili vina na mizani katika shairi akiwa na 

mwenzake au katika kikundi 

 ashirikiane na mwenzake kusoma shairi 

akizingatia vina, mizani na ujumbe  

 asikilize shairi likisomwa kwa mahadhi 

kwenye vifaa vya kidijitali au na mgeni 

mwalikwa na kujadili vina, mizani na ujumbe 

wake 

 ashirikiane na wenzake kutafuta mashairi 

mtandaoni na kujadili vina, mizani na ujumbe 

uliomo  

1. Je, ni nini 

kinachotofautisha 

mashairi na maandishi 

mengine? 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa  

 Mawasiliano na ushirikiano – mwanafunzi anaposhiriki katika kujadili msamiati unaotumika katika shairi 

 Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo – unakuzwa mwanafunzi anapojadili ujumbe katika shairi 

 Ubunifu – mwanafunzi anapofafanua ujumbe wa shairi 

 Ujuzi wa kidijitali – mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kutambua vina na mizani katika shairi 

 

Uhusiano na Masuala Mtambuko  

 Ushauri nasaha – ujumbe unaozingatiwa katika shairi 

 Uraia – kutokana na kushiriki katika vikundi 

 Stadi za maisha – mwanafunzi anapotumia lugha kwa ufundi 

 

Uhusiano na Maadili 

 Heshima – mwanafunzi anachangamkia maoni ya wenzake katika 

kikundi 

 Umoja – wanafunzi wanapofanya kazi katika vikundi 

Uhusiano na Masomo Mengine 

 English na Indigenous languages– masomo haya yanashughulikia nyimbo 

na mashairi. 

Mapendekezo ya shughuli za huduma za kijamii zinazochangia ujifunzaji 

 Mwanafunzi anaweza kutumia ushairi kutumbuiza na kama njia moja ya 

kuwahamasisha wengine katika jamii kuhusu masuala mbalimbali. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                          Viwango 

Vigezo 

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kutambua vina na mizani 

katika shairi  

 

Mwanafunzi anatambua vina 

na mizani katika shairi kwa 

urahisi 

Mwanafunzi anatambua vina 

na mizani katika shairi 

Mwanafunzi anatambua baadhi 

ya vina na mizani katika shairi 

Mwanafunzi ana changamoto 

kutambua vina na mizani 

katika shairi 

Kusoma shairi kwa kuzingatia 

vina, mizani na ujumbe 

Mwanafunzi anasoma shairi 

kwa ufasaha na wepesi 

akizingatia vina, mizani na 

ujumbe 

Mwanafunzi anasoma shairi 

kwa ufasaha akizingatia vina, 

mizani na ujumbe 

Mwanafunzi anasoma shairi 

akizingatia vina, mizani na 

ujumbe 

Mwanafunzi anasoma shairi 

bila kuzingatia vina, mizani na 

ujumbe 
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MADA  MADA NDOGO MATOKEO MAALUMU 

YANAYOTARAJIWA 

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI ZA UJIFUNZAJI  SWALI DADISI 

5.3 Kuandika 5.3.1 Insha ya 

Maelezo 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua insha za maelezo 

katika matini mbalimbali 

b) kuandika insha ya maelezo 

kwa kufuata kanuni zifaazo 

c) kuchangamkia utunzi mzuri 

wa insha ili kuimarisha 

uandishi. 

Mwanafunzi: 

 atambue vifungu vya maelezo vilivyoandikwa kwenye matini 

mbalimbali au tarakilishi 

 ashiriki na wenzake kujadili mada ya insha na muundo wa 

insha ya maelezo 

 ajadiliane na wenzake kuhusu mambo muhimu yanayojenga 

mpangilio mzuri wa mawazo katika insha 

 aandike insha ya maelezo (k.v. Jinsi ninavyoweza kuchangia 

kukabiliana na umaskini nyumbani, Maskini alivyogeuka 

kuwa tajiri, Jinsi elimu ilivyosaidia kumaliza umaskini, jinsi 

matumizi bora ya pesa yanasaidia kumaliza umaskini, jinsi 

ulipaji ushuru unasaidia kukabiliana na umaskini) 

isiyopungua maneno 150 kwa kuzingatia anwani, mpangilio 

mzuri wa mawazo, hati safi, tahajia, kanuni za kisarufi, 

uakifishaji mwafaka na kwa lugha ya kiubunifu 

unaojumuisha methali na nahau alizojifunza awali 

 aandike insha ya maelezo mtandaoni na kuisambaza kwa 

wenzake na mwalimu ili kuisoma na kuitathmini  

 awasomee wenzake insha aliyoandika ili kuitolea maoni. 

1. Unazingatia nini 

unapoandika insha 

ya maelezo? 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa:  

 Mawasiliano na ushirikiano – unakuzwa wanafunzi wanaposhiriki katika mijadala na kazi za vikundi  

 Ujuzi wa kidijitali – unakuzwa wakati vifaa vya kiteknolojia vinapotumiwa kuandika insha mtandaoni na kurejelea kielelezo cha insha ya maelezo 

 Ubunifu – unajengeka mwanafunzi anapoandika insha ya maelezo 

 Hamu ya ujifunzaji – unakuzwa mwanafunzi anapoyatafakari maswali dadisi na anapoimarisha ujuzi wake wa kutumia tarakilishi 

Uhusiano na masuala mtambuko:  

 Uraia – kutokana na kufanya kazi pamoja. 

 Elimu ya pesa – anapoandika insha kuhusu jinsi ya kukabiliana na 

umaskini 

Uhusiano na Maadili:  

 Heshima na adabu hasa katika shughuli za vikundi  

Uhusiano na masomo mengine:  

 English na Indigeneous Language hushughulikia dhana ya uandishi  

Mapendekezo ya shughuli za huduma za kijamii zinazochangia ujifunzaji:  

 Kuwahamasisha wenzake shuleni na nyumbani kuhusu umuhimu wa uandishi mzuri 

katika insha 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                          Viwango 

Vigezo 

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kutambua na kuandika insha 

ya  maelezo inayojenga picha 

dhahiri na yenye kuzingatia 

kanuni za lugha na mpangilio 

mzuri wa mawazo. 

Mwanafunzi anatambua na 

kuandika insha ya maelezo 

inayojenga picha dhahiri na yenye 

kuzingatia kanuni za lugha na 

mpangilio mzuri wa mawazo kwa 

urahisi.  

Mwanafunzi anatambua na 

kuandika insha ya maelezo 

inayojenga picha dhahiri na 

yenye kuzingatia kanuni za lugha 

na mpangilio mzuri wa mawazo. 

Mwanafunzi anatambua na 

kuandika insha ya maelezo 

inayojenga picha dhahiri na 

yenye kuzingatia baadhi ya 

kanuni za lugha na mpangilio 

mzuri wa mawazo.  

Mwanafunzi anatambua 

na kuandika insha ya 

maelezo bila kuzingatia 

kanuni za lugha na 

mpangilio mzuri wa 

mawazo. 
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MADA  MADA NDOGO MATOKEO MAALUM 

YANAYOTARAJIWA  

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI ZA UJIFUNZAJI SWALI DADISI 

 

5.4 Sarufi 

 
5.4.1 Umoja na Wingi 

wa Nomino: Ngeli ya 

U-ZI 

 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua nomino katika 

ngeli ya U-ZI 

b) kuandika nomino za ngeli 

ya U-ZI katika umoja na 

wingi  

c) kuandika umoja na wingi 

wa mafungu ya maneno 

katika ngeli ya U-ZI 

d)  kuchangamkia kutumia 

nomino za ngeli ya U-ZI 

katika mawasiliano. 

Mwanafunzi:  

 atambue nomino katika ngeli ya U-ZI kwenye kadi, mti 

wa maneno, tarakilishi au kapu la maneno (k.m. Uzi- 

Nyuzi, Ukuta-Kuta, Uta- Nyuta, ubavu-mbavu, wakati-

nyakati, ukucha-kucha na ufunguo-funguo, wimbo-

nyimbo) 

 aandike nomino katika ngeli ya U-ZI katika umoja na 

wingi akiwa peke yake, wawiliwawili au katika vikundi 

 asikize usomaji wa nomino za ngeli ya U-ZI kutoka 

kwenye tepurekoda au kinasasauti 

 aandike mafungu ya maneno yenye nomino za ngeli ya 

U-ZI katika umoja na wingi 

 ajaze mapengo kwa kutumia viambishi vya ngeli ya U-ZI 

kwa maandishi ya mkono au kwa tarakilishi. 

1. Je, ni nomino zipi 

hupatikana katika 

ngeli ya U-ZI? 

 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano – unakuzwa mwanafunzi anaposhirikiana na wenzake katika vikundi 

 Ubunifu – unakuzwa mwanafunzi anapoandika mafungu ya maneno 

 Ujuzi wa kidijitali - unakuzwa tarakilishi inapotumika kutambua nomino na katika kusikiliza mafungu ya maneno kwenye kinasasauti 

Uhusiano na Masuala Mtambuko 

 Utangamano – kufanya kazi kwa vikundi 

 Stadi za Maisha -  kujifanyia kazi darasani 

Uhusiano na Maadili 

 Uwajibikaji -  kutunza vipakatalishi anavyotumia 

 Uzalendo -  kufanya kazi na wengine kwenye vikundi 

Uhusiano na Masomo Mengine 

 English na Indigenous Languages – masomo haya yanajumuisha mada za 

sarufi 

Mapendekezo ya shughuli za huduma za Kijamii zinazochangia ujifunzaji:   

 Mwanafunzi atatumia lugha kwa ufasaha kuimarisha mawasiliano katika jamii 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                          Viwango 

Vigezo 

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kutambua nomino za ngeli ya 

U-ZI, viambishi vyake na 

kuzitumia kutunga mafungu 

sahihi yenye maana.  

 

Mwanafunzi anatambua 

nomino za ngeli ya U-ZI, 

viambishi vyake na kuzitumia 

kutunga mafungu sahihi yenye 

maana kwa urahisi.  

 

Mwanafunzi anatambua 

nomino za ngeli ya U-ZI, 

viambishi vyake na kuzitumia 

kutunga mafungu sahihi yenye 

maana. 

 

Mwanafunzi anatambua 

baadhi ya nomino za ngeli ya 

U-ZI, viambishi vyake 

mbalimbali na kuzitumia 

kutunga mafungu sahihi 

yenye maana. 

 

Mwanafunzi anatambua baadhi 

ya nomino za ngeli ya U-ZI, 

viambishi vyake mbalimbali na 

kuzitumia baadhi ya nomino 

alizotambua kutunga mafungu 

sahihi yenye maana. 
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MADA  MADA NDOGO MATOKEO MAALUM 

YANAYOTARAJIWA  

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI ZA UJIFUNZAJI SWALI 

DADISI 

5.4 Sarufi 

 
5.4.2 Umoja na 

wingi wa sentensi: 
Ngeli ya U-ZI   

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua viambishi vipatanishi 

vya ngeli ya U-ZI kwenye 

sentensi 

b) kuunda sentensi akitumia nomino 

za ngeli ya U-ZI katika umoja na 

wingi akizingatia upatanisho wa 

kisarufi 

c) kufurahia matumizi ya ngeli ya 

U-ZI  katika mawasiliano 

Mwanafunzi:  

 atambue viambishi vya ngeli ya U-ZI 

 katika sentensi kwa kuvipigia mstari daftarini mwake au 

kuvikoleza rangi katika tarakilishi 

 asikize usomaji wa sentensi zilizoundwa kutokana na nomino 

za ngeli ya U-ZI kutoka kwenye tepurekoda au kinasasauti 

 aunde sentensi kwa kutumia nomino ya ngeli ya U-ZI akiwa 

peke yake au kwa kushirikiana na wengine 

 ajaze mapengo kwa kutumia viambishi vya ngeli ya U-ZI kwa 

maandishi ya mkono au tarakilishi. 

1.  Je, nomino za 

ngeli ya U-ZI 

huchukua 

viambishi 

vipatanishi 

gani ? 

 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano – mwanafunzi anashirikiana na wenzake katika vikundi 

 Ubunifu - mwanafunzi anapotunga sentensi 

 Ujuzi wa kidijitali - kutumia tarakilishi kutambua maneno na katika kusikiliza sentensi kwenye tepurekoda 

Uhusiano na Masuala Mtambuko 

 Uraia – kutokana na kufanya kazi katika vikundi 

 Stadi za Maisha -  kujifanyia kazi darasani 

Uhusiano na Maadili 

 Uwajibikaji -  kutunza vipakatalishi anavyotumia 

 Uzalendo -  kufanya kazi na wengine kwenye vikundi 

Uhusiano na Masomo Mengine 

 English na Indigenous Languages – masomo haya yanafunza dhana ya 

nomino 

Mapendekezo ya shughuli za huduma za Kijamii zinazochangia ujifunzaji:   

 Mwanafunzi atatumia lugha kwa ufasaha kuimarisha mawasiliano katika jamii. 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                          Viwango 

Vigezo 

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kutambua nomino za ngeli 

ya U-ZI, viambishi vyake 

mbalimbali na kutumia 

nomino za ngeli hii kutunga 

sentensi sahihi zenye maana 

kwa urahisi.  

 

Mwanafunzi anatambua nomino 

za ngeli ya U-ZI, viambishi 

vyake mbalimbali na kutumia 

nomino za ngeli hii kutunga 

sentensi sahihi zenye maana kwa 

urahisi.  

 

Mwanafunzi anatambua 

nomino za ngeli ya U-ZI, 

viambishi vyake mbalimbali 

na kutumia nomino za ngeli hii 

kutunga sentensi sahihi zenye 

maana. 

 

Mwanafunzi anatambua baadhi 

ya nomino za ngeli ya U-ZI, 

viambishi vyake mbalimbali 

na kutumia nomino za ngeli hii 

kutunga sentensi sahihi zenye 

maana. 

 

Mwanafunzi anatambua baadhi 

ya nomino za ngeli ya U-ZI, 

viambishi vyake mbalimbali 

na kutumia baadhi ya nomino 

alizotambua kutunga sentensi 

sahihi zenye maana. 
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6.0 MAADILI 

MADA  MADA NDOGO MATOKEO MAALUMU 

YANAYOTARAJIWA 

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI ZA 

UJIFUNZAJI  

SWALI DADISI 

6.1 Kusikiliza na 

Kuzungumza 

6.1.1 Matamshi Bora: 

Ushairi 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kukariri shairi kwa kuzingatia 

matamshi na mahadhi 

mbalimbali 

b) kueleza maana ya msamiati 

uliotumiwa katika shairi 

c) kutumia msamiati uliotumiwa 

katika shairi kuboresha 

masiliano 

d) kuonyesha ufahamu wa 

ujumbe katika shairi kwa 

kujibu maswali 

e) kuchangamkia ushairi kama 

njia ya kujieleza kwa ufasaha.  

Mwanafunzi: 

 akariri shairi kuhusu mada lengwa (maadili) kwa 

kuzingatia matamshi na mahadhi mbalimbali 

 asikilize shairi lengwa likikaririwa au kuimbwa na 

mwalimu, mgeni mwalikwa (mghani) au kupitia 

vifaa vya kidijitali 

 ashirikiane na wenzake kukariri au kuimba shairi 

kwa mahadhi mbalimbali 

 atambue msamiati uliotumika katika ushairi kuhusu 

maadili (k.m. haki, usawa, heshima na uwajibikaji) 

na kuueleza akiwa peke yake au kwa kushirikiana 

na wenzake 

 ashirikiane na wenzake kujadili ujumbe katika 

shairi 

 ajibu maswali yanayotokana na shairi alilosikiliza, 

aliloimba au kukariri  

1. Ushairi unaweza 

kuboresha 

mazungumzo yako 

vipi? 

 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa:  

 Mawasiliano na ushirikiano – mwanafunzi anashirikiana na wenzake katika vikundi 

 Ujuzi wa kidijitali – mwanafunzi anasikiliza shairi lililorekodiwa likikaririrwa kupitia vyombo vya kidijitali 

 Kujiamini – mwanafunzi anajenga umilisi huu anapokariri shairi 

Uhusiano na masuala mtambuko: 

 Stadi maisha- anapokariri shairi kwa mahadhi mbalimbali  
Uhusiano na Maadili:  

 Heshima – kuheshimu maoni ya wenzake katika vikundi 

 Uwajibikaji – majukumu katika vikundi na kufuata mafunzo katika shairi 

Uhusiano na masomo mengine:  

 English – somo hili linashughulikia mada ya ushairi 

 Music – Muziki hushughulikia nyimbo za mahadhi mbalimbali 
 

Mapendekezo ya shughuli za huduma za kijamii zinazochangia ujifunzaji:  

 Mwanafunzi atawahamasisha wenzake shuleni na nyumbani kuhusu 

umuhimu wa mashairi katika kuboresha mazungumzo 

 Mwanafunzi atawakariria watu mashairi katika hafla mbalimbali 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                          Viwango 

Vigezo 

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kukariri au kuimba shairi 

kwa mahadhi mbalimbali 

kwa ufasaha 

Mwanafunzi anakariri au kuimba 

shairi kwa mahadhi mbalimbali 

kwa ufasaha na urahisi   

Mwanafunzi anakariri au 

kuimba shairi kwa mahadhi 

mbalimbali kwa ufasaha  

Mwanafunzi anakariri au 

kuimba sehemu za shairi 

kwa kuzingatia mahadhi  

Mwanafunzi anakariri au kuimba 

sehemu za shairi bila mahadhi 

murua. 

Kueleza na kutumia 

msamiati lengwa katika 

tungo kwa usahihi  

Mwanafunzi anaeleza msamiati 

uliofunzwa na kuutumia katika 

tungo kwa usahihi na urahisi 

Mwanafunzi anaeleza 

msamiati uliofunzwa na 

kuutumia katika tungo kwa 

usahihi.  

Mwanafunzi anaeleza 

baadhi ya msamiati na 

kuutumia katika tungo kwa 

usahihi. 

Mwanafunzi anaeleza baadhi ya 

msamiati uliofunzwa na kutumia 

baadhi ya msamiati huo katika 

tungo. 

Kujibu maswali 

yanayolenga ujumbe, 

matukio na wahusika katika 

shairi kwa usahihi  

Mwanafunzi anajibu maswali 

yanayolenga ujumbe, matukio na 

wahusika katika shairi kwa usahihi 

na urahisi 

Mwanafunzi anajibu maswali 

yanayolenga ujumbe, 

matukio na wahusika katika 

shairi kwa usahihi  

Mwanafunzi anajibu baadhi 

ya maswali yanayolenga 

ujumbe na wahusika katika 

shairi kwa usahihi  

Mwanafunzi anajibu baadhi ya 

maswali yanayolenga wahusika 

katika shairi 
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MADA  MADA NDOGO MATOKEO MAALUMU 

YANAYOTARAJIWA 

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI ZA 

UJIFUNZAJI  

MASWALI DADISI 

6.2 Kusoma 6.2.1 Kusoma kwa 

Mapana: Makala  

 (Vipindi 2) 

 

Kufikia mwisho wa mada ndogo, mwanafunzi 

aweze: 

a) Kutambua makala ya kusoma katika 

maktaba ili kuimarisha uchaguzi bora wa 

makala 

b) kusoma makala mbalimbali ili kujenga 

ufasaha wa lugha  

c) kufurahia kusoma makala mbalimbali ili 

kujenga  ufasaha wa lugha. 

Mwanafunzi: 

 achague makala atakayosoma katika 

maktaba 

 asome makala ya aina mbalimbali ya 

kujichagulia  

 ajadiliane na wenzake kuhusu makala 

aliyoyasoma na alichojifunza kutokana 

na makala hayo 

 atumie kamusi kupata maana za msamiati 

uliotumika katika makala. 

 asaidiwe na mzazi au mlezi wake kupata 

makala zaidi na kuyasoma ili kujenga 

mazoea ya usomaji. 

 

1. Unapenda kusoma 

makala ya aina 

gani? 

2. Ni ujumbe upi 

uliopata kwenye 

makala uliyowahi 

kusoma? 

 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa:  

 Mawasiliano na ushirikiano – mwanafunzi anapojadiliana na wenzake katika vikundi 

 Ujuzi wa kidijitali – mwanafunzi anaposoma makala katika blogi 

 Kujiamini – mwanafunzi anajenga umilisi huu anaposimulia alichokisoma 

Uhusiano na masuala mtambuko: 

 Stadi za maisha – uwezo wa kuongoza na kuelekeza usomaji wake 

 Ushauri nasaha – anaposoma masuala ya kimaadili katika matini anayoyasoma 

Uhusiano na Maadili:  

 Heshima, upendo, uzalendo – anaposoma matini mbalimbali  na 

kuzingatia mchango wa wenzake 

Uhusiano na masomo mengine:  

 English na Indigenous Languages– Masomo haya hulenga kukuza umilisi wa kusoma 

kama mojawapo ya stadi za lugha 

 

Mapendekezo ya shughuli za huduma za kijamii zinazochangia 

ujifunzaji:  

 Mwanafunzi atatumia mawazo na maadili aliyopata kutokana na 

hadithi kuelekeza wenzake 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                   Viwango 

Vigezo 

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kusoma kwa kuzingatia 

ujumbe, vipengele vya 

matini na kueleza 

alichokisoma kwa 

ufasaha 

Mwanafunzi anasoma 

akizingatia ujumbe, 

vipengele vya matini na 

kueleza alichokisoma kwa 

ufasaha na wepesi  

Mwanafunzi anasoma akizingatia 

ujumbe, vipengele vya matini na 

anaweza kueleza alichokisoma 

kwa ufasaha 

Mwanafunzi anasoma akizingatia 

sehemu za ujumbe, anafahamu baadhi 

ya vipengele vya matini na kueleza 

baadhi ya yale aliyoyasoma 

Mwanafunzi anasoma 

sehemu za matini 
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MADA  MADA NDOGO MATOKEO MAALUMU 

YANAYOTARAJIWA 

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI ZA 

UJIFUNZAJI  

MASWALI DADISI 

6.3 Kuandika 6.3.1 Kuandika 

Insha: Insha za 

Wasifu 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua vipengele vya kimuundo 

vya insha za wasifu. 

b) kuandika insha ya wasifu kwa 

kuzingatia muundo na mtindo ufaao  

c) kufurahia uandishi wa insha za 

wasifu ili kukuza stadi ya kuandika.   

Mwanafunzi:  

 atazame nakala za insha za wasifu kwenye 

chapa au kwenye tarakilishi.  

 atambue vipengele muhimu vya kimuundo 

kama vile kichwa, mwili, hitimisho 

 ajadili na wenzake kuhusu kinachoweza 

kuandikiwa katika insha ya wasifu (k.v. mtu, 

kitu, mnyama na mahali)  

 ajadili na wenzake kuhusu mada mbalimbali 

zinazoweza kutungiwa insha za wasifu k.m. 

mwanafunzi mwadilifu, mtu aliyeshinda tuzo 

kwa wadilifu wake n.k. 

 aandike insha ya wasifu isiyopungua 

maneno 150 daftarini au kwenye tarakilishi. 

 awasomee wenzake insha aliyoiandika ili 

kuitathmini. 

 

1. Unazingatia nini 

unapoandika insha ya 

wasifu? 

Umilisi wa Kimsingi unaokuzwa 

 Hamu ya ujifunzaji - mwanafunzi anapotaja mada mbalimbali zinazoweza kutungiwa insha za wasifu. 

 Ujuzi wa kidijitali – mwanafunzi anapotumia tarakilishi katika utungaji wa insha ya wasifu. 

Uhusiano na Masuala Mtambuko 

 Stadi za maisha – anapotunga insha kueleza sifa za watu, mahali au vitu. 

 Uraia – anapofanya kazi pamoja na wenzake darasani. 

Uhusiano na Maadili 

 Heshima – anaposikiliza kwa makini wenzake wakisoma insha zao. 

 Uwajibikaji – anapofanya kazi ya darasani na kuikamilisha kwa wakati. 

Uhusiano na masomo mengine 

 English na Indigenous Languages– Masomo haya yanashughulikia uandishi 

kama mojawapo ya stadi nne za lugha 

Shughuli za kijamii zinazochangia ujifunzaji 

 Anaposhiriki katika ziara za kielimu na kutagusana na watu, hali na vitu 

mbalimbali.  
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                          Viwango 

Vigezo 

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kutambua na kuandika insha 

ya wasifu kwa kuzingatia 

vipengele vya kimuundo na 

kimtindo kwa usahihi  

Mwanafunzi anatambua na 

kuandika insha ya wasifu kwa 

kuzingatia vipengele vya 

kimuundo na kimtindo kwa 

usahihi na kwa ufasaha 

Mwanafunzi anatambua na 

kuandika insha ya wasifu kwa 

kuzingatia vipengele vya 

kimuundo na kimtindo kwa 

usahihi  

Mwanafunzi anatambua na 

kuandika insha ya wasifu kwa 

kuzingatia baadhi ya vipengele 

vya kimuundo na kimtindo 

kwa usahihi 

Mwanafunzi anaandika  insha 

ya wasifu bila kuzingatia 

vipengele vya kimuundo na 

kimtindo  
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MADA  MADA 

NDOGO 

MATOKEO MAALUM 

YANAYOTARAJIWA  

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI ZA UJIFUNZAJI SWALI DADISI 

 

6.4 Sarufi 

 
6.4.1 Umoja na 

Wingi wa 

Nomino: Ngeli 

ya U-YA 

 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua nomino katika ngeli ya U-

YA ili kuzitofautisha na nomino 

katika ngeli nyingine 

b) kuandika nomino za ngeli ya U-YA 

katika umoja na wingi  

c) kuandika umoja na wingi wa 

mafungu ya maneno katika ngeli ya 

ngeli ya U-YA 

d)  kuchangamkia kutumia nomino za 

ngeli ya U-YA katika mawasiliano. 

Mwanafunzi:  

 atambue nomino katika ngeli ya U-YA kwenye kadi, mti wa 

maneno, tarakilishi au kapu la maneno (kama vile upishi, 

ulezi, ugonjwa) aandike nomino katika ngeli ya U-YA katika 

umoja na wingi akiwa peke yake, wawiliwawili au katika 

vikundi 

 asikize usomaji wa nomino za ngeli ya U-YA kutoka kwenye 

tepurekoda au kinasa sauti 

 aandike mafungu ya maneno yenye nomino za ngeli ya U-

YA katika umoja na wingi 

 ajaze mapengo kwa kutumia viambishi vya ngeli ya U-YA 

kwa maandishi ya mkono au kwa tarakilishi. 

1.Je, ni nomino 

zipi hupatikana 

katika ngeli ya 

U-YA? 

 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano – mwanafunzi anashirikiana na wenzake katika vikundi 

 Ubunifu - mwanafunzi anapotunga maneno 

 Ujuzi wa kidijitali – kutumia tarakilishi kutambua nomino na ngeli zake 

Uhusiano na Masuala Mtambuko 

 Utangamano – kufanya kazi kwa vikundi 

 Stadi za Maisha -  kujifanyia kazi darasani 

Uhusiano na Maadili 

 Uwajibikaji -  kutunza vipakatalishi anavyotumia 

 Uzalendo -  kufanya kazi na wengine kwenye vikundi 

Uhusiano na Masomo Mengine 

 English na Indigenous Languages – masomo haya yanajumuisha ngeli za 

nomino 

Mapendekezo ya shughuli za huduma za Kijamii zinazochangia ujifunzaji:   

 Mwanafunzi atatumia lugha kwa ufasaha kuimarisha mawasiliano katika jamii 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                          Viwango 

Vigezo 

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kutambua nomino za ngeli ya 

U-YA, kuziandika katika 

umoja na wingi na kuzitumia 

kutunga mafungu sahihi.  

 

Mwanafunzi anatambua kwa 

wepesi nomino za ngeli ya U-

YA, anaziandika katika umoja 

na wingi na kuzitumia kutunga 

mafungu sahihi.  

 

Mwanafunzi anatambua 

nomino za ngeli ya U-YA, 

anaziandika katika umoja na 

wingi na kuzitumia kutunga 

mafungu sahihi.  

 

Mwanafunzi anatambua baadhi 

ya nomino za ngeli ya U-YA, 

anaziandika katika umoja na 

wingi na kuzitumia kutunga 

mafungu sahihi.  

 

Mwanafunzi anatambua baadhi 

ya nomino za ngeli ya U-YA, 

anaandika baadhi ya nomino 

alizotambua katika umoja na 

wingi na kuzitumia kutunga 

mafungu.  
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MADA  MADA NDOGO MATOKEO MAALUM 

YANAYOTARAJIWA  

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI ZA UJIFUNZAJI SWALI DADISI 

 

6.4 Sarufi 

 
6.4.2 Umoja na wingi 

wa sentensi: Ngeli ya 

U-YA  

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua viambishi vipatanishi 

vya ngeli ya U-YA kwenye 

sentensi 

b) kuunda sentensi akitumia 

nomino za ngeli ya U-YA katika 

umoja na wingi akizingatia 

upatanisho wa kisarufi 

c) kufurahia matumizi ya ngeli ya 

U-YA  katika mawasiliano 

Mwanafunzi:  

 atambue viambishi vya ngeli ya U-YA 

 katika sentensi kwa kuvipigia mstari daftarini mwake 

au kuvikoleza rangi katika tarakilishi 

 atumie nomino za ngeli ya U-YA katika sentensi 

akiwa peke yake, wawiliwawili au katika vikundi 

 asikize usomaji wa sentensi zilizoundwa kutokana na 

nomino za ngeli ya U-YA kutoka kwenye tepurekoda 

au kinasa sauti 

 aunde sentensi kwa kutumia nomino ya ngeli ya U-

YA akiwa peke yake au kwa kushirikiana na wengine 

 ajaze mapengo kwa kutumia viambishi vya ngeli ya 

U-YA kwa maandishi ya mkono au tarakilishi. 

1. Je, nomino za ngeli 

ya U-YA huchukua 

viambishi gani katika 

sentensi? 

 

 

 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano – mwanafunzi anashirikiana na wenzake katika vikundi 

 Ubunifu - mwanafunzi anapotunga sentensi 

 Ujuzi wa kidijitali - kutumia tarakilishi kutambua maneno na katika kusikiliza sentensi kwenye tepurekoda 

Uhusiano na Masuala Mtambuko 

 Uraia – kufanya kazi kwa vikundi 

 Stadi za Maisha -  kujifanyia kazi darasani 

Uhusiano na Maadili 

 Uwajibikaji -  kutunza vipakatalishi anavyotumia 

 Umoja -  kufanya kazi na wengine kwenye vikundi 

Uhusiano na Masomo Mengine 

 English na Indigenous Languages – masomo haya yanafunza ngeli za 

nomino 

Mapendekezo ya shughuli za huduma za Kijamii zinazochangia ujifunzaji:   

 Mwanafunzi atatumia lugha kwa ufasaha kuimarisha mawasiliano katika jamii. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                          Viwango 

Vigezo 

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kutambua nomino za ngeli ya 

U-YA, viambishi vyake na 

kutumia nomino za ngeli hii 

kutunga sentensi sahihi zenye 

maana. 

 

Mwanafunzi anatambua 

nomino za ngeli ya U-YA, 

viambishi vyake na kutumia 

nomino za ngeli hii kutunga 

sentensi sahihi zenye maana 

kwa urahisi.  

 

Mwanafunzi anatambua 

nomino za ngeli ya U-YA, 

viambishi vyake na kutumia 

nomino za ngeli hii kutunga 

sentensi sahihi zenye maana. 

 

Mwanafunzi anatambua baadhi 

ya nomino za ngeli ya U-YA, 

viambishi vyake na kutumia 

nomino za ngeli hii kutunga 

sentensi sahihi zenye maana. 

 

Mwanafunzi anatambua baadhi 

ya nomino za ngeli ya U-YA, 

viambishi vyake na kutumia 

baadhi ya nomino alizotambua 

kutunga sentensi sahihi zenye 

maana. 
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7.0 ELIMU YA MAZINGIRA  

MADA  MADA NDOGO MATOKEO MAALUM 

YANAYOTARAJIWA 

MAPENDEKEZOYA SHUGHULIZA UJIFUNZAJI MASWALI 

DADISI 

 

7.1 Kusikiliza na 

Kuzungumza 

 

7.1.1 Nahau: Nahau 

za usafi na mazingira 

(Vipindi 2) 

 

 

 

Kufikia mwisho wa mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua nahau za usafi na 

mazingira katika matini 

mbalimbali 

b) kufafanua maana ya nahau 

mbalimbali za kazi na 

ushirikiano kwa kutoa mifano 

c) kutumia nahau za usafi na 

mazingira katika mawasiliano 

d) kuthamini matumizi ya nahau za 

usafi na mazingira katika 

mawasiliano. 

Mwanafunzi: 

 atambue nahau za usafi na mazingira (k.v. angua 

kucha, penga kamasi, piga deki, piga mswaki, 

chokonoa meno, futa vumbi) katika chati, michoro, 

picha, vikapu maneno, mti maneno, chati, kamusi na 

katika vyombo vya kidijitali 

 ashiriki katika kujadili na wenzake maana za nahau za 

usafi na mazingira na kutoa mifano  

 kutumia nahau za usafi na mazingira kutunga sentensi 

akiwa pekee au kwa kushirikiana na wenzake 

 ashirikiane na wenzake kujaza mapengo katika 

sentensi kwa kutumia nahau mwafaka kwenye zoezi 

la ubaoni, vitabuni au katika tarakilishi. 

1) Je, ni nahau zipi 

zinahusu usafi? 

2) Je, ni nahau zipi 

zinahusu 

mazingira? 

 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano – mwanafunzi anaposhiriki katika shughuli za vikundi 

 Ujuzi wa kijidijitali – matumizi ya vifaa vya kidijitali katika kutambua nahau za usafi na mazingira 

 Hamu ya kuendelea kujifunza – mwanafunzi anapotafuta maana za nahau na kuzitumia kwa ufasaha katika mawasiliano 

 Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo – mwanafunzi anapofikiria kuhusu maana za nahau na matumizi yake 

Uhusiano na Masuala Mtambuko 

 Umoja wa kijamii – majadiliano kwa vikundi 

 Stadi za Maisha (kujiamini) – mwanafunzi anapotumia nahau kuimarisha 

mawasiliano 

Uhusiano na Maadili 

 Umoja – kutokana na kufanya katika vikundi 

 Heshima – mwanafunzi anapoheshimu maoni ya wenzake katika vikundi 

 

Uhusiano na Masomo Mengine 

 English na Indigenous Languages – masomo haya hufunza mada ya nahau 

Mapendekezo ya Shughuli za Huduma za Kijamii Zinazochangia 

Ujifunzaji:  

 Mwanafunzi kuwa kielelezo kwa wengine katika utumiaji wa lugha 

kiubunifu. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                     Viwango 

Vigezo 

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kutambua nahau za usafi 

na mazingira, kueleza 

maana za nahau hizo na 

kuzitumia kujieleza kwa 

ufasaha. 

Mwanafunzi anatambua nahau 

za usafi na mazingira, anaeleza 

maana za nahau hizo na 

kuzitumia kujieleza kwa ufasaha 

na kwa urahisi. 

 

Mwanafunzi anatambua nahau 

za usafi na mazingira, anaeleza 

maana za nahau hizo na 

kuzitumia kujieleza kwa ufasaha. 

Mwanafunzi anatambua baadhi 

ya nahau za usafi na mazingira, 

anaeleza maana za nahau hizo 

na kuzitumia kujieleza kwa 

ufasaha. 

Mwanafunzi anatambua 

baadhi ya nahau za usafi na 

mazingira, anaeleza maana za 

baadhi ya nahau hizo na 

kuzitumia kujieleza. 
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MADA  MADA NDOGO MATOKEO MAALUM 

YANAYOTARAJIWA 

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI  ZA 

UJIFUNZAJI 

MASWALI DADISI 

7.2 Kusoma 7.2.1 Kusoma kwa 

Mapana: Matini 

     (Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua matini anazotaka 

kusoma kwenye maktaba 

b) kusoma matini ili kufaidika na 

ujumbe na lugha inayotumiwa 

c) kufurahia usomaji wa matini za 

aina mbalimbali ili kujenga 

utamaduni wa kusoma  

Mwanafunzi: 

 atambue aina mbalimbali za matini (kama vile 

vitabu, magazeti, na majarida) kwenye 

maktaba, tarakilishi au kadi za katalogi. 

 achague matini atakayosoma  

 asome matini kimyakimya ili kupata ujumbe 

uliopo na kufaidi matumizi ya lugha. 

 asimulie ujumbe kutokana na matini alizosoma 

kwa wenzake. 

 ajadiliane na wenzake matini alizosoma ili 

kuchochea hamu ya usomaji wa mapana 

miongoni mwao. 

1) Unapenda kusoma 

matini ya aina gani? 

2) Ni vipi unavyoweza 

kupata matini ya 

kusoma? 

3) Kusoma aina 

mbalimbali za matini 

kuna umuhimu gani? 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano – mwanafunzi anaposoma na kusimulia ujumbe aliosoma kutokana na matini za aina mbalimbali 

 Hamu ya ujifunzaji –mwanafunzi anapotagusana na matini za aina mbalimbali maktabani. 

Uhusiano na Masuala Mtambuko 

 Stadi za maisha – anapojenga uwezo wa kujichagulia matini kuhusu afya na 

mazingira 

 Elimu na maendeleo endelevu;mazingira- anaposoma matini kuhusu 

mazingira. 

Uhusiano na Maadili 

 Heshima – anaposhirikiana na wengine na kuzingatia maoni katika mijadala. 

 Uwajibikaji – anapoazima, kutunza na kurudisha vitabu maktabani. 

Uhusiano na masomo mengine 

 Social Studies hufunza mada ya mazingira 

 English – hufunza stadi ya kusoma kwa mapana 

Shughuli za kijamii zinazochangia ujifunzaji 

 Anapotumia maarifa aliyoyapata katika utunzaji wa mazingira kuihamasisha 

jamii. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                          Viwango 

Vigezo 

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Utamaduni mzuri wa 

kutambua na kusoma matini za 

aina mbalimbali shuleni na nje 

ya shule na kusimulia kwa 

ufasaha alichokisoma 

Mwanafunzi ana utamaduni mzuri 

wa kutambua na kusoma matini za 

aina mbalimbali shuleni na nje ya 

shule na anapenda kusimulia kwa 

ufasaha alichokisoma 

Mwanafunzi ana utamaduni mzuri 

wa kutambua na kusoma matini za 

aina mbalimbali shuleni na nje ya 

shule na kusimulia kwa ufasaha 

alichokisoma 

Mwanafunzi ana utamaduni 

wa kutambua na kusoma 

baadhi ya sampuli za matini 

shuleni na kuzisimulia 

Mwanafunzi anasoma 

baadhi ya matini shuleni 
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MADA  MADA NDOGO MATOKEO MAALUMU 

YANAYOTARAJIWA 

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI ZA 

UJIFUNZAJI  

SWALI DADISI 

7.3 

Kuandika 

7.3.1 Kuandika insha: 

Insha ya Maelezo 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua insha za maelezo 

katika matini mbalimbali 

b) kuandika insha ya maelezo kwa 

kuzingatia muundo na mtindo 

ufaao 

c) kuchangamkia utungaji wa 

insha za maelezo ili kuimarisha 

uandishi bora. 

Mwanafunzi: 

 atambue vifungu vya insha za maelezo 

vilivyoandikwa kwenye matini mbalimbali au 

tarakilishi (k.v. maelezo kuhusu upandaji wa 

miche, kusafisha darasa, kufua nguo, kuzuia 

mmomonyoko wa udongo, kupanda miti) 

 ashiriki na wenzake kujadili mada ya insha na 

muundo wa insha ya maelezo 

 aandike insha ya maelezo isiyopungua maneno 150 

akizingatia anwani, mpangilio mzuri wa mawazo, 

hati safi, tahajia, kanuni za kisarufi, uakifishaji 

mwafaka na kwa lugha ya kiubunifu unaojumuisha 

methali na nahau alizojifunza awali 

 atunge insha ya maelezo mtandaoni na kuisambaza 

kwa wenzake na mwalimu ili kuisoma na 

kuitathmini  

 awasomee wenzake insha aliyoandika ili 

kuisikiliza na kuitathmini. 

1. Je, ni shughuli gani 

zinazoweza kuandikiwa 

insha za maelezo? 

 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa:  

 Mawasiliano na ushirikiano – Huu unakuzwa wanafunzi wanaposhiriki katika mijadala na kazi za vikundi  

 Ujuzi wa kidijitali – Huu unakuzwa wakati vifaa vya kiteknolojia vinapotumiwa kuandika insha mtandaoni na kurejelea kielelezo cha insha ya maelezo 

 Ubunifu – Huu unajengeka mwanafunzi anapoandika insha ya maelezo 

 Hamu ya ujifunzaji – Huu unakuzwa mwanafunzi anapoyatafakari maswali dadisi na anapoimarisha ujuzi wake wa kutumia tarakilishi 

Uhusiano na masuala mtambuko:  

 Uraia kutokana na kufanya kazi pamoja. 

 Stadi za maisha – anapotunga insha na kujieleza kwa kurejelea mazingira 

anamoishi 

Uhusiano na Maadili:  

 Heshima na adabu hasa katika shughuli za vikundi  

 

Uhusiano na masomo mengine:  

 English na Indigeneous Language – masomo haya yana mada kuhusu 

uandishi.   

Mapendekezo ya shughuli za huduma za kijamii zinazochangia ujifunzaji:  

 Kuwahamasisha wenzake shuleni na nyumbani kuhusu umuhimu wa uandishi 

mzuri katika mawasiliano  

 Kuwaelezea wengine kuhusu umuhimu wa kuhifadhi mazingira. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                          Viwango 

Vigezo 

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuandika insha ya maelezo 

inayojenga picha dhahiri, yenye 

kuzingatia kanuni za lugha na 

mpangilio mzuri wa mawazo. 

Mwanafunzi anaandika kwa 

ufasaha insha ya maelezo 

inayojenga picha dhahiri, yenye 

kuzingatia kanuni za lugha na 

mpangilio mzuri wa mawazo. 

Mwanafunzi anaandika insha 

ya maelezo inayojenga picha 

dhahiri, yenye kuzingatia 

kanuni za lugha na mpangilio 

mzuri wa mawazo. 

Mwanafunzi anaandika insha 

ya maelezo inayojenga picha 

dhahiri, yenye kuzingatia 

kanuni za lugha na mpangilio 

mzuri wa mawazo. 

Mwanafunzi anaandika 

insha ya maelezo bila 

kujenga picha dhahiri ya 

anachoandikia.  
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MADA  MADA NDOGO MATOKEO MAALUM 

YANAYOTARAJIWA  

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI ZA 

UJIFUNZAJI 

SWALI DADISI 

 

7.4 Sarufi 

 
7.4.1 Umoja na wingi 

wa nomino: Ngeli ya 

KU-KU 

 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua nomino katika 

ngeli ya KU-KU 

b) kuandika nomino za ngeli 

ya KU-KU katika umoja 

na wingi  

c) kuandika umoja na wingi 

wa mafungu ya maneno 

katika ngeli ya ngeli ya 

KU-KU 

d)  kuchangamkia kutumia 

nomino za ngeli ya KU-

KU katika mawasiliano. 

Mwanafunzi:  

 atambue nomino katika ngeli ya KU-KU (kama vile 

kupika, kufyeka, kuzuru, kukariri, kufua) kwenye 

kadi, mti wa maneno, tarakilishi au kapu la maneno  

  aandike nomino katika ngeli ya KU-KU katika 

umoja na wingi akiwa peke yake, wawiliwawili au 

katika vikundi 

 asikize usomaji wa nomino za ngeli ya KU-KU 

kutoka kwenye tepurekoda au kinasa sauti 

 aandike mafungu ya maneno yenye nomino za ngeli 

ya KU-KU katika umoja na wingi 

 ajaze mapengo kwa kutumia viambishi vya ngeli ya 

KU-KU kwa maandishi ya mkono au kwa 

tarakilishi. 

1. Je, ni nomino zipi 

hupatikana katika ngeli 

ya KU-KU? 

 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano – mwanafunzi anashirikiana na wenzake katika vikundi 

 Ubunifu - mwanafunzi anapotunga maneno 

 Ujuzi wa kidijitali - kutumia tarakilishi kutambua nomino na ngeli zake 

Uhusiano na Masuala Mtambuko 

 Utangamano – kufanya kazi kwa vikundi 

 Stadi za Maisha -  kujifanyia kazi darasani 

Uhusiano na Maadili 

 Uwajibikaji -  kutunza vipakatalishi anavyotumia 

 Uzalendo -  kufanya kazi na wengine kwenye vikundi 

Uhusiano na Masomo Mengine 

 English na Indigenous Languages – masomo haya yanajumuisha mada 

ngeli za nomino 

Mapendekezo ya shughuli za huduma za Kijamii zinazochangia ujifunzaji:   

 Mwanafunzi atatumia lugha kwa ufasaha kuimarisha mawasiliano katika jamii 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                          Viwango 

Vigezo 

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kutambua nomino za ngeli ya 

KU-KU, viambishi vyake 

mbalimbali na kuzitumia 

kutunga mafungu sahihi yenye 

maana.  

 

Mwanafunzi anatambua 

nomino za ngeli ya KU-KU, 

viambishi vyake mbalimbali 

na kuzitumia kutunga mafungu 

sahihi yenye maana kwa 

urahisi.  

 

Mwanafunzi anatambua 

nomino za ngeli ya KU-KU, 

viambishi vyake mbalimbali 

na kuzitumia kutunga mafungu 

sahihi yenye maana. 

 

Mwanafunzi anatambua baadhi 

ya nomino za ngeli ya KU-KU, 

viambishi vyake mbalimbali 

na kuzitumia kutunga mafungu 

sahihi yenye maana. 

 

Mwanafunzi anatambua baadhi 

ya nomino za ngeli ya KU-KU, 

viambishi vyake mbalimbali 

na kuzitumia baadhi ya 

nomino alizotambua kutunga 

mafungu sahihi yenye maana. 
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MADA  MADA NDOGO MATOKEO MAALUM 

YANAYOTARAJIWA  

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI ZA UJIFUNZAJI SWALI DADISI 

 

7.4 Sarufi 

 
7.4.2 Umoja na wingi 

wa sentensi: Ngeli ya 

KU-KU  

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua viambishi 

vipatanishi vya ngeli ya KU-

KU kwenye sentensi 

b) kuunda sentensi akitumia 

nomino za ngeli ya KU-KU 

katika umoja na wingi 

akizingatia upatanisho wa 

kisarufi 

c) kufurahia matumizi ya ngeli 

ya KU-KU  katika 

mawasiliano 

Mwanafunzi:  

 atambue viambishi vya ngeli ya KU-KU 

 katika sentensi kwa kuvipigia mstari au kuvikoleza 

rangi katika tarakilishi 

 atumie nomino za ngeli ya KU-KU katika sentensi 

akiwa peke yake, wawiliwawili au katika vikundi 

 asikize usomaji wa sentensi zilizoundwa kutokana na 

nomino za ngeli ya KU-KU kutoka kwenye 

tepurekoda au kinasa sauti 

 aunde sentensi kwa kutumia nomino ya ngeli ya KU-

KU akiwa peke yake au kwa kushirikiana na wenzake 

 ajaze mapengo kwa kutumia viambishi vya ngeli ya 

KU-KU kwa maandishi ya mkono au tarakilishi. 

1. Je, nomino za ngeli 

ya KU-KU huchukua 

viambishi gani katika 

sentensi? 

 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano – mwanafunzi anashirikiana na wenzake katika vikundi 

 Ubunifu - mwanafunzi anapotunga sentensi 

 Kufikiri kwa kina -  mwanafunzi anapowaza kwa kina kuhusu atakachoandika 

 Ujuzi wa kidijitali - kutumia tarakilishi kutambua maneno na katika kusikiliza sentensi kwenye tepurekoda 

Uhusiano na Masuala Mtambuko 

 Utangamano – kufanya kazi kwa vikundi 

 Stadi za Maisha – kujifanyia kazi darasani 

Uhusiano na Maadili 

 Uwajibikaji -  kutunza vipakatalishi anavyotumia 

 Uzalendo -  kufanya kazi na wengine kwenye vikundi 

Uhusiano na Masomo Mengine 

 English na Indigenous Languages – masomo haya yanafunza sarufi 

Mapendekezo ya shughuli za huduma za Kijamii zinazochangia ujifunzaji:   

 Mwanafunzi atatumia lugha kwa ufasaha kuimarisha mawasiliano katika jamii. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                          Viwango 

Vigezo 

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kutambua nomino za ngeli ya 

KU-KU, viambishi vyake 

mbalimbali na kutumia 

nomino za ngeli hii kutunga 

sentensi sahihi zenye maana 

kwa urahisi.  

 

Mwanafunzi anatambua 

nomino za ngeli ya KU-KU, 

viambishi vyake mbalimbali 

na kutumia nomino za ngeli hii 

kutunga sentensi sahihi zenye 

maana kwa urahisi.  

 

Mwanafunzi anatambua 

nomino za ngeli ya KU-KU, 

viambishi vyake mbalimbali 

na kutumia nomino za ngeli hii 

kutunga sentensi sahihi zenye 

maana. 

 

Mwanafunzi anatambua baadhi 

ya nomino za ngeli ya KU-KU, 

viambishi vyake mbalimbali 

na kutumia nomino za ngeli hii 

kutunga sentensi sahihi zenye 

maana. 

 

Mwanafunzi anatambua baadhi 

ya nomino za ngeli ya KU-KU, 

viambishi vyake mbalimbali 

na kutumia baadhi ya nomino 

alizotambua kutunga sentensi 

sahihi zenye maana. 
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8.0 NDEGE WA PORINI 

MADA  MADA NDOGO MATOKEO MAALUM 

YANAYOTARAJIWA  

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI ZA 

UJIFUNZAJI 

SWALI DADISI 

8.1 Kusikiliza 

na 

Kuzungumza 

 

8.1.1 Visawe: Visawe 

vya maneno matatu 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua maneno matatu 

yenye maana sawa katika 

kundi la maneno 

b) kutumia visawe ifaavyo katika 

mawasiliano 

c) kuthamini matumizi ya 

maneno matatu yenye maana 

sawa katika mawasiliano 

Mwanafunzi: 

 atambue maneno matatu yenye maana sawa (k.v. 

nyumbani- kiamboni, mastakimuni, chengoni. 

Barabara- tariki, gurufa, baraste. Jitimai- 

huzuni, kihoro, simanzi) kwa kutumia kapu la 

maneno, kadi za maneno, mti maneno, kuburura 

kwa kutumia tarakilishi, n.k. 

 kueleza maana ya maneno matatu yenye maana 

sawa akiwa peke yake au kwa kujadiliana na 

wenzake 

 kuambatanisha maneno matatu yenye maana 

sawa katika kapu maneno, mti maneno, ubao, 

chati, vyombo vya kidijitali, kadi maneno n.k 

 ahusishe visawe na vifaa halisi, picha, michoro 

kwenye chati, kitabu au katika vyombo vya 

kidijitali n.k. 

 ashiriki kujadili visawe mbalimbali katika 

vikundi vya wanafunzi wawiliwawili au zaidi 

 atumie kisawe kimoja kuchukua nafasi ya kingine 

katika sentensi. 

1. Unajua maneno gani 

ya Kiswahili yaliyo 

na maana sawa? 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano - kwa kufanya kazi katika vikundi 

 Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo - kwa kufikiria visawe mwafaka 

 Ujuzi wa kidigitali - anapotumia vifaa vya kidijitali 

Uhusiano na Masuala Mtambuko 

 Umoja wa kijamii kwa kufanya kazi katika vikundi 

 Stadi za Maisha - katika  kujieleza kwa visawe mbalimbali 

Uhusiano na Maadili 

Sentensi zitakazorejelewa zijumuishe maadili mbalimbali kv umoja, uzalendo, 

uwajibikaji, upendo  n.k. 
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Uhusiano na Masomo Mengine 

 English – somo linafunza mada ya visawe 

Mapendekezo ya shughuli za huduma za Kijamii zinazochangia ujifunzaji:  

 Mwanafunzi awe kielelezo kwa wanajamii katika kutumia lugha mwafaka 

na maneno tofauti kujieleza  

 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                    Viwango 

Vigezo 

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kutambua maneno matatu 

yenye maana sawa na 

kutumia visawe vifaavyo 

katika sentensi. 

Mwanafunzi anatambua 

maneno matatu yenye maana 

sawa na kutumia visawe 

vifaavyo katika sentensi kwa 

urahisi. 

Mwanafunzi anatambua 

maneno matatu yenye maana 

sawa na kutumia visawe 

vifaavyo katika sentensi. 

Mwanafunzi anatambua 

baadhi ya maneno matatu 

yenye maana sawa na 

anatumia visawe hivyo 

ifaavyo katika sentensi. 

Mwanafunzi anatambua baadhi 

maneno matatu yenye maana sawa na 

anatumia baadhi ya visawe 

alivyotambua katika sentensi. 
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MADA  MADA NDOGO MATOKEO MAALUM 

YANAYOTARAJIWA  

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI ZA 

UJIFUNZAJI 

MASWALI DADISI 

 

8.2 Kusoma 

 
8.2.1 Kusoma kwa 

Ufahamu: Mchezo wa 

kuigiza 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua mchezo wa kuigiza 

katika matini 

b) kusoma mchezo mfupi wa 

kuigiza kwa ufasaha  

c) kueleza maana ya msamiati 

uliotumiwa katika mchezo wa 

kuigiza 

d) kuonyesha ufahamu wa mchezo 

wa kuigiza kwa kujibu maswali  

e) kuigiza mchezo mfupi ili kukuza 

uwezo wa kujieleza 

f) kufurahia kusoma michezo na 

kuigiza. 

Mwanafunzi: 

 aeleze maana ya mchezo wa kuigiza akiwa 

peke yake, wawiliwawili au katika kikundi 

 atambue mchezo wa kuigiza, wahusika na 

maelekezo katika matini mbalimbali kama 

vile vitabu, chati na vilevile kwa kutumia 

tarakilishi 

 asome mchezo wa kuigiza akizingatia 

wahusika, maelekezo na ujumbe 

 ashiriki katika majadiliano kuhusu msamiati 

wa suala lengwa (ndege wa porini) 

uliotumiwa katika mchezo wa kuigiza (k.v. 

chiriku, kasuku, tai, korongo, mwewe na 

kanga) 

 atazame mchezo mfupi wa kuigiza 

ukiigizwa darasani au kwenye vifaa vya 

kidijitali 

 aigize mchezo mfupi aliousoma 

akishirikiana na wenzake 

 ashiriki mjadala kuhusu ujumbe 

unaojitokeza kwenye mchezo wa kuigiza 

 asome mchezo wa kuigiza kwenye mtandao  

 ashiriki katika kutoa muhtasari wa mchezo 

aliousoma 

 kuuliza na kujibu maswali ya ufahamu 

1) umewahi kusoma michezo 

ipi ya kuigiza? 

2) Unakumbuka nini katika 

mchezo uliowahi kuusoma? 

3) Kusoma michezo ya 

kuigiza kuna umuhimu 

gani?  

 

 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano – wanafunzi wanaposhiriki katika kazi za vikundi 

 Ujuzi wa kidijitali – matumizi ya kidijitali kufanikisha somo 

 Uwazaji kina – mwanafunzi anapong’amua ujumbe uliomo kwenye mchezo 

 Kujiamini – anaposhiriki katika kusoma na kuigiza mchezo 

Uhusiano na Masuala Mtambuko 

 Elimu ya maendeleo endelevu – mwanafunzi  anapowathamini ndege wa 

Uhusiano na Maadili 

 Heshima – heshima kwa wanyama wa porini na kuendeleza shughuli za 
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porini vikundi  

Uhusiano na Masomo Mengine 

 English na Indigenous languages – masomo haya yanajumuisha usomaji wa 

michezo mifupi 

Mapendekezo ya shughuli za huduma za Kijamii zinazochangia ujifunzaji:   

 Kuwa kielelezo kwa wenzake katika usomaji na uigizaji wa michezo. 

 

Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                          Viwango 

Vigezo 

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kutambua mchezo wa kuigiza, 

wahusika na maelekezo, 

kuusoma kwa kuzingatia 

ujumbe na kujibu maswali kwa 

usahihi 

Mwanafunzi anatambua 

mchezo wa kuigiza, wahusika 

na maelekezo, anausoma kwa 

kuzingatia ujumbe na kujibu 

maswali kwa usahihi na urahisi 

Mwanafunzi anatambua 

mchezo wa kuigiza, wahusika 

na maelekezo, anausoma kwa 

kuzingatia ujumbe na kujibu 

maswali kwa usahihi  

Mwanafunzi anatambua 

mchezo wa kuigiza, wahusika 

na maelekezo, anausoma kwa 

kuzingatia ujumbe na kujibu 

baadhi ya maswali kwa usahihi  

Mwanafunzi anatambua baadhi 

ya vipengee katika mchezo wa 

kuigiza, anasoma sehemu za 

mchezo huo na kujibu baadhi 

ya maswali kwa usahihi  
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MADA  MADA NDOGO MATOKEO MAALUMU 

YANAYOTARAJIWA 

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI ZA UJIFUNZAJI  SWALI DADISI 

8.3 

Kuandika 

8.3.1 Kuandika insha: 

Insha za masimulizi  

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada ndogo, 

mwanafunzi aweze, 

a) kueleza sifa za insha ya 

masimuizi ili kuibainisha  

b) kuandika insha ya masimulizi 

kwa kufuata kanuni zifaazo  

c) kuchangamkia utunzi mzuri.  

Mwanafunzi: 

 atambue insha ya masimulizi kwa kurejelea vielelezo 

vya insha zilizoandikwa kwenye matini mbalimbali au 

tarakilishi 

 ashiriki na wenzake kujadili mada ya insha na muundo 

wa insha ya masimulizi 

 aandike insha isiyopungua maneno 150, inayosimulia 

tukio linalohusiana na ndege wa porini kwa kuzingatia 

anwani, mpangilio mzuri wa mawazo, hati safi, 

tahajia, kanuni za kisarufi, uakifishaji mwafaka na 

kwa lugha ya kiubunifu 

 aandike insha ya masimulizi katika vifaa vya kidijitali 

na kuisambaza kwa wenzake na mwalimu ili kuisoma 

na kuitathmini  

 awasomee wenzake insha aliyoandika ili waitathmini 

na kumwelekeza . 

1. Ni mambo gani 

unayozingatia ili 

kuandika insha ya 

masimulizi ya 

kuvutia? 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa:  

 Mawasiliano na ushirikiano – Huu unakuzwa wanafunzi wanaposhiriki katika mijadala na kazi za vikundi  

 Ujuzi wa kidijitali – Huu unakuzwa wakati vifaa vya kiteknolojia vinapotumiwa kuandika insha mtandaoni na kurejelea kielelezo cha insha ya masimulizi 

 Ubunifu – Huu unajengeka mwanafunzi anapoandika insha ya masimulizi 

Uhusiano na masuala mtambuko:  

 Uraia kutokana na kufanya kazi pamoja. 

Uhusiano na Maadili:  

 Heshima na adabu hasa katika shughuli za vikundi  

Uhusiano na masomo mengine:  

 English na Indigeneous Language – masomo haya hufunza uandishi kama 

mojawapo ya stadi za lugha. 

Mapendekezo ya shughuli za huduma za kijamii zinazochangia ujifunzaji:  

 Mwanafunzi awahamasishe wenzake shuleni na nyumbani kuhusu umuhimu wa 

uandishi bora katika mawasiliano. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                         Viwango 

Vigezo 

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuandika insha ya masimulizi 

kwa kuzingatia kanuni za 

lugha, mpangilio mzuri wa 

mawazo na lugha ya 

kiubunifu. 

Mwanafunzi anaandika insha 

ya masimulizi kwa kuzingatia 

kanuni za lugha, mpangilio 

mzuri wa mawazo na kwa 

ubunifu wa hali ya juu. 

Mwanafunzi anaandika insha 

ya masimulizi kwa kuzingatia 

kanuni za lugha, mpangilio 

mzuri wa mawazo na lugha ya 

kiubunifu. 

Mwanafunzi anaandika insha 

ya masimulizi kwa kuzingatia 

baadhi ya kanuni za lugha 

Mwanafunzi anajaribu 

kuandika insha ya masimulizi 
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MADA  MADA NDOGO MATOKEO MAALUM 

YANAYOTARAJIWA  

MAPENDEKEZO Y SHUGHULI ZA 

UJIFUNZAJI 

SWALI DADISI 

 

8.4 Sarufi 

 
8.4.1  

Mnyambuliko wa Vitenzi:  

Kauli za kutendewa, 

kutendeka na kutendana 

 

(Vipindi 3)  

Kufikia mwisho wa mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua vitenzi katika hali 

ya kutendewa, kutendeka na 

kutendana katika matini 

b) kutumia vitenzi katika hali za 

kutendewa, kutendeka na 

kutendana ipasavyo 

anapowasiliana 

c) kuchangamkia matumizi ya 

vitenzi katika hali ya 

kutendewa, kutendeka na 

kutendana katika mawasiliano. 

Mwanafunzi:  

 atambue vitenzi katika hali za kutendewa, 

kutendeka na kutendana katika chati, jedwali, 

kapu la maneno, mti maneno, ubao na vyombo 

vya kidijitali 

 anyambue vitenzi katika hali lengwa akiwa peke 

yake, wakiwa wawiliwawili au katika vikundi 

 atumie vitenzi katika hali lengwa kwenye 

sentensi 

 ashirikiane na wenzake kujaza mapengo katika 

jedwali la mnyambuliko we vitenzi kwenye 

daftari au kwa kutumia tarakilishi 

 aandike sentensi upya kwa kutumia vitenzi 

katika hali mbalimbali. 

1. Je, vitenzi vinaweza 

kubadilika vipi mwishoni 

ili kuleta maana 

mbalimbali? 

 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano- kufanya kazi wakiwa wawiliwawili na katika vikundi 

 Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo -  Mwanafunzi ananyambua vitenzi katika hali mbalimbali 

 Kujiamini- wanapotoa majibu na kushiriki katika shughuli mbalimbali 

Uhusiano na Masuala Mtambuko 

 Umoja wa kijamii: kufanya kazi pamoja 

 Sentensi zinazotungwa zisingatie masuala mbalimbali ya mtambuko 

Uhusiano na Maadili 

 Ushirikiano – wanafunzi wanaposhirikiana katika kazi za vikundi 

Uhusiano na Masomo Mengine 

 English na Indigenous Languages hufunza mnyambuliko wa vitenzi  

Mapendekezo ya shughuli za huduma za Kijamii zinazochangia ujifunzaji:   

 Mwanafunzi awe kielelezo cha matumizi ya lugha ifaavyo katika mawasiliano. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                          Viwango 

Vigezo 

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kutambua vitenzi katika hali 

ya kutendewa, kutendeka na 

kutendana, kuvibadilisha 

katika hali hizi na kuvitumia 

katika sentensi ifaavyo  

Mwanafunzi anatambua 

vitenzi katika hali ya 

kutendewa, kutendeka na 

kutendana, anavibadilisha 

katika hali hizi na kuvitumia 

katika sentensi ifaavyo na kwa 

urahisi 

Mwanafunzi anatambua 

vitenzi katika hali ya 

kutendewa, kutendeka na 

kutendana, anavibadilisha 

katika hali hizi na kuvitumia 

katika sentensi ifaavyo.  

Mwanafunzi anatambua baadhi 

ya vitenzi katika hali 

kutendewa, kutendeka na 

kutendana ambavyo 

anavibadilisha katika hali hizi 

na kuvitumia katika sentensi 

ifaavyo. 

Mwanafunzi anatambua baadhi 

ya vitenzi katika hali ya 

kutendewa, kutendeka na 

kutendana ambavyo 

anabadilisha baadhi yavyo 

katika hali hizi na kuvitumia 

katika sentensi. 
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9.0 MAGONJWA 

MADA  MADA NDOGO MATOKEO MAALUM 

YANAYOTARAJIWA  

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI ZA 

UJIFUNZAJI 

SWALI DADISI 

 

9.1 Kusikiliza 

na Kuzungumza 

9.1.1 Mazungumzo ya 

Kimuktadha: 

Mazungumzo katika 

miktadha rasmi. 

(Vipindi 2) 

 

Kufikia mwisho wa mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua miktadha rasmi 

kunakotumiwa lugha rasmi ili 

kukuza mawasiliano 

b) kutumia lugha katika miktadha 

rasmi ili kufanikisha 

mawasiliano  

c) kuchangamkia matumizi ya 

lugha katika miktadha rasmi. 

Mwanafunzi: 

 atambue miktadha rasmi kunakotumiwa lugha 

rasmi (k.v ofisini, hospitalini, mahakamani na   

bungeni) 

 asikilize mazungumzo rasmi kwa kutazama 

maigizo kwenye vyombo vya kidijitali kama vile 

video, rununu, runinga, tarakilishi n.k 

 ashiriki katika maigizo ya mazungumzo ya 

miktadha rasmi akishirikiana na wenzake 

 ashiriki katika mazungumzo rasmi nje ya darasa 

k.m. akiwa kwenye gwaride na majilisini  

 atambue nidhamu ya lugha  inayozingatiwa 

katika mazingira  rasmi k.m lugha ya heshima na  

adabu anapowasiliana. 

1. Ni wapi katika 

shughuli zetu za kila 

siku tunaitumia 

lugha rasmi? 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano- kupitia kwa kushiriki katika kazi ya vikundi 

 Ubunifu – unadhihirika anaposhiriki katika mazungumzo 

 Ujuzi wa kidijitali – unakuzwa mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali kusikiliza na kutazama mazungumzo 

Uhusiano na Masuala Mtambuko 

 Mazungumzo yahusishe masuala mtambuko k.v. magonjwa hatari, matumizi ya 

dawa za kulevya, mazoezi ya viungo vya mwili n.k 

Uhusiano na Maadili 

 Uwajibikaji katika kutunza vifaa vya kidijitali 

 Heshima na ushirikiano katika uigizaji na kushiriki katika mazungumzo 

Uhusiano na Masomo Mengine 

 English na Indigenous Languages – Masomo haya yana mada kuhusu kusikiliza 

na kuzungumza 

 

Mapendekezo ya shughuli za huduma za Kijamii zinazochangia 

ujifunzaji:  

 Mwanafunzi awe kielelezo cha wengine katika kutumia lugha kwa 

heshima na ufasaha katika miktadha isiyo rasmi.  
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                          Viwango 

Vigezo 

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kutambua lugha katika 

miktadha rasmi na kuitumia 

kwa ufasaha kwa kuzingatia 

hadhi ili kuleta utangamano. 

Mwanafunzi anatambua lugha 

katika miktadha rasmi na 

kuitumia kwa ufasaha na 

urahisi kwa kuzingatia hadhi 

ili kuleta utangamano. 

Mwanafunzi anatambua 

lugha katika miktadha rasmi 

na kuitumia kwa ufasaha kwa 

kuzingatia hadhi ili kuleta 

utangamano. 

Mwanafunzi anatambua 

lugha katika baadhi ya 

miktadha rasmi na kuitumia 

kwa kuzingatia hadhi ili kuleta 

utangamano. 

Mwanafunzi anatumia lugha bila 

kuzingatia miktadha rasmi. 
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MADA  MADA NDOGO MATOKEO MAALUM 

YANAYOTARAJIWA  

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI ZA 

UJIFUNZAJI 

MASWALI DADISI 

 

9.2 

Kusoma 

9.2.1 Kusoma kwa 

Mapana: Matini 

 

 (Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua matini ya aina mbalimbali 

ya kusoma na kuchagua 

yanayomvutia  

b) kusoma matini aliyochagua ili 

kufaidika na ujumbe na lugha 

iliyotumiwa 

c) kufurahia usomaji wa aina 

mbalimbali za matini ili kupanua 

mawazo yake. 

 

Mwanafunzi:  

 achague matini (k.v. vitabu, majarida, magazeti) 

yanayomvutia maktabani na mtandaoni 

 asome matini aliyochagua ili kufaidi ujumbe 

uliomo  

 awatolee wenzake muhtasari wa kile alichosoma 

kwenye matini ili kupashana ujumbe na 

kuchocheana kusoma zaidi kwa ajili ya 

kujifurahisha  

 ajadiliane na wenzake matini ambayo 

wamesoma kwa kuzingatia ukuzaji wa msamiati. 

1) Ni habari zipi 

unazopenda 

kusoma kwenye 

matini ?  

2) Unachagua matini 

hayo kwa nini ? 

 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano -  mwanafunzi anaposimulia na kujadiliana na wenzake 

 Ujuzi wa kidijitali – Mwanafunzi anapotumia tarakilishi na mtandao kupata matini ya kusoma 

 Hamu ya ujifunzaji – mwanafunzi anapojichagulia matini na kuyasoma 

Uhusiano na Masuala Mtambuko 

 Matini anayochagua mwanafunzi yajumuishe masuala mtambuko mbalimbali   

Uhusiano na Maadili 

 Uwajibikaji – mwanafunzi anapotunza matini anayoyasoma  

 Heshima – mwanafunzi anapojadiliana na wenzake kuhusu alichosoma 

Uhusiano na Masomo Mengine 

 English – somo hili linashughulikia mada ya kusoma kwa mapana   

Mapendekezo ya shughuli za huduma za Kijamii zinazochangia 

ujifunzaji:  

 Kuwa kielelezo cha utamaduni wa kusoma shuleni na nyumbani 

 Maarifa anayopata mwanafunzi kutokana na usomaji wake anautumia 

shuleni na nyumbani kuifaidi jamii.  
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                          Viwango Vigezo Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Utamaduni mzuri wa kusoma 

matini za aina mbalimbali shuleni 

na nje ya shule na kusimulia kwa 

ufasaha alichokisoma 

Mwanafunzi ana utamaduni 

mzuri wa kusoma matini za aina 

mbalimbali shuleni na nje ya 

shule na anapenda kusimulia kwa 

ufasaha alichokisoma 

Mwanafunzi ana utamaduni 

mzuri wa kusoma matini za aina 

mbalimbali shuleni na nje ya 

shule na kusimulia alichokisoma 

Mwanafunzi ana utamaduni 

wa kusoma baadhi ya 

sampuli za matini shuleni 

na kuzisimulia 

Mwanafunzi anasoma 

baadhi ya matini shule 
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MADA  MADA NDOGO MATOKEO MAALUMU 

YANAYOTARAJIWA 

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI ZA UJIFUNZAJI  SWALI DADISI 

9.3 Kuandika 9.3.1 Insha za 

Maelezo 
(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada ndogo, 

mwanafunzi aweze, 

a) kutambua vifungu vya 

maelezo vilivyoandikwa 

kwenye matini mbalimbali 

b) kuandika insha ya maelezo 

kwa kufuata mtindo na 

muundo ufaao 

c) kuchangamkia utunzi mzuri 

wenye ujumbe mahususi. 

Mwanafunzi: 

 atambue vifungu vya maelezo vilivyoandikwa 

kwenye matini mbalimbali au tarakilishi 

 ashiriki na wenzake kujadili mada ya insha na 

muundo wa insha ya maelezo 

 aandike insha ya maelezo isiyopungua maneno 150 

kwa kuzingatia msamiati unaohusu suala lengwa na 

kwa kuzingatia vigezo kama vile: ujumbe, tahajia, 

anwani, muundo, mtindo, mapambo ya lugha k.v 

methali, nahau, tashbihi, istiari n.k. alizojifunza awali 

 aandike insha ya maelezo mtandaoni na kuisambaza 

kwa wenzake na mwalimu ili kuisoma na kuitathmini. 

 awasomee wenzake insha aliyoandika ili kuisoma na 

kuitathmini.  

1. Je, ni mada gani 

inayoweza 

kuandikiwa insha za 

maelezo? 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa:  

 Mawasiliano na ushirikiano – Huu unakuzwa wanafunzi wanaposhiriki katika mijadala na kazi za vikundi  

 Ujuzi wa kidijitali – Huu unakuzwa wakati vifaa vya kiteknolojia vinapotumiwa kuandika insha mtandaoni na kurejelea kielelezo cha insha ya maelezo 

 Ubunifu – Huu unajengeka mwanafunzi anapoandika insha ya maelezo 

Uhusiano na masuala mtambuko:  

 Uraia kutokana na kufanya kazi pamoja. 

Uhusiano na Maadili:  

 Heshima na adabu hasa katika shughuli za vikundi  

Uhusiano na masomo mengine:  

 English na Indigeneous Languages – masomo haya yanashughulikia mada 

kuandika  

Mapendekezo ya shughuli za huduma za kijamii zinazochangia ujifunzaji:   

 Kuwahamasisha wenzake shuleni na nyumbani kuhusu umuhimu wa uandishi 

mzuri katika mawasiliano  
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                          Viwango 

Vigezo 

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuandika insha ya maelezo 

yenye kujenga picha dhahiri,  

kuzingatia kanuni za lugha na 

mpangilio mzuri wa mawazo. 

Mwanafunzi anaandika insha ya 

maelezo yenye kujenga picha 

dhahiri, kuzingatia kanuni za lugha 

na mpangilio mzuri wa mawazo 

kwa urahisi.  

Mwanafunzi anandika insha ya 

maelezo yenye kujenga picha 

dhahiri,  kuzingatia kanuni za 

lugha na mpangilio mzuri wa 

mawazo. 

Mwanafunzi anandika insha ya 

maelezo yenye kujenga picha 

dhahiri,  kuzingatia baadhi ya 

kanuni za lugha na mpangilio 

mzuri wa mawazo. 

Mwanafunzi anaandika 

insha ya maelezo bila 

kujenga picha dhahiri 

ya anachoandikia.  
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MADA  MADA NDOGO MATOKEO MAALUM 

YANAYOTARAJIWA  

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI ZA 

UJIFUNZAJI 

SWALI DADISI 

 

9.4 Sarufi 

 
9.4.1 Vinyume: 

Vinyume vya Vitenzi 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua vinyume vya vitenzi 

katika matini 

b) kuunda sentensi kwa kutumia 

vinyume vya vitenzi  

c) kuchangamkia matumizi ya 

vinyume vya vitenzi katika 

mawasiliano ya kila siku. 

Mwanafunzi 

 atambue vinyume vya vitenzi (k.m. Simama- 

keti, cheka-lia, enda- rudi, chimba-chimbua 

n.k) katika chati, kadi za maneno, kapu la 

maneno, mti maneno au vifaa vya kidijitali 

 ashirikiane na wenzake kutafuta vinyume 

vya vitenzi kwa kurejelea orodha ya vitenzi 

aliyopewa 

 atalii mazingira yake na kuunda orodha ya 

vinyume vya vitenzi anavyovitambua. 

 atunge sentensi kwa kutumia vinyume vya 

vitenzi kwa kuzingatia upatanisho wa 

kisarufi 

 aandike upya sentensi kwa kutumia vinyume 

vya vitenzi. 

1. Je, ni vitenzi gani 

unavyoweza kutambua 

vinyume vyake?  

 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano- kupitia kwa kushiriki kazi ya vikundi 

 Ubunifu-unadhihirika anapotunga sentensi 

 Ujuzi wa kidijitali – unakuzwa mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali 

Uhusiano na Masuala Mtambuko 

 Elimu endelevu – mwanafunzi anapanua mawazo kuhusu mazingira yake 

anapotambua vinyume vya vitenzi kutokana na vitendo anavyovishuhudia katika 

jamii  yake. 

Uhusiano na Maadili 

 Uwajibikaji katika kutunza vifaa vya kidijitali 

 Heshima na ushirikiano katika shughuli za vikundi 

Uhusiano na Masomo Mengine 

English – somo hili hushughulikia mada ya vinyume  
Mapendekezo ya shughuli za huduma za Kijamii zinazochangia 

ujifunzaji:  

 Mwanafunzi awe kielelezo kwa  wengine katika lugha kwa kuzingatia 

kanuni zake  
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                          Viwango 

Vigezo 

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kutambua vinyume vya 

vitenzi mbalimbali na 

kuvitumia katika sentensi 

ipasavyo kwa urahisi 

Mwanafunzi anatambua 

vinyume vya vitenzi 

mbalimbali na kuvitumia 

katika sentensi ipasavyo kwa 

urahisi 

Mwanafunzi anatambua 

vinyume vya vitenzi 

mbalimbali na kuvitumia 

katika sentensi ipasavyo  

Mwanafunzi anatambua baadhi 

ya vinyume vya vitenzi na 

kuvitumia katika sentensi 

ipasavyo  

Mwanafunzi anatambua baadhi 

ya vinyume vya vitenzi na 

kutumia baadhi ya vinyume 

hivyo katika sentensi  
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10.0 KUDHIBITI ITIKADI ZA KIDINI NA ZA KIJAMII  

 

MADA  MADA NDOGO MATOKEO MAALUM 

YANAYOTARAJIWA  

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI ZA UJIFUNZAJI SWALI DADISI 

 

10.1 Kusikiliza 

na 

Kuzungumza 

 

10.1.1 Tashbihi: 
Tashbihi za tabia 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada 

ndogo, mwanafunzi aweze: 

a) kutambua tashbihi za 

tabia katika matini 

b) kutumia tashbihi za tabia 

kwa usahihi katika 

sentensi  

c) kufurahia matumizi ya 

tashbihi za tabia katika 

mawasiliano ya kila siku. 

Mwanafunzi: 

 atambue tashbihi za tabia (k.v. mjanja kama sungura, 

mlafi kama fisi, mwenye maneno mengi kama kasuku, -

eusi kama makaa) katika vitabu, matini, chati na 

vyombo vya kidijitali. 

 aeleze maana ya tashbihi mbalimbali za tabia kwa 

kutoa mifano  

 akamilishe tashbihi mbalimbali za tabia akiwa peke 

yake au kwa kushirikiana na wenzake darasani 

 ajaze mapengo katika sentensi kwa kutumia tashbihi 

mbalimbali za tabia  

 atumie tashbihi za tabia katika sentensi akiwa peke 

yake au katika vikundi. 

1. Ni tashbihi zipi 

hutumiwa kuelezea 

tabia? 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano - mwanafunzi anashiriki kazi ya vikundi 

 Hamu ya kujifunza - kutokana na kutambua tashbihi za tabia katika matini 

 Ujuzi wa kidijitali – mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika mada 

Uhusiano na Masuala Mtambuko 

 Stadi za maisha hasa katika kuimarisha mawasiliano 

Uhusiano na Maadili 

Heshima na adabu – anaheshimu maoni ya wenzake atika vikundi   

Uhusiano na Masomo Mengine 

 English na Indigenous Languages – masomo haya hufunza tashbihi  

Mapendekezo ya shughuli za huduma za Kijamii zinazochangia ujifunzaji: 

Kuwa kielelezo cha kutumia lugha kwa ufasaha shuleni na nyumbani. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                          Viwango 

Vigezo 

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kutambua tashbihi za tabia 

na kuzitumia kwa usahihi 

katika sentensi. 

Mwanafunzi anatambua tashbihi 

za tabia na kuzitumia kwa 

usahihi na urahisi katika sentensi. 

Mwanafunzi anatambua 

tashbihi za tabia na kuzitumia 

kwa usahihi katika sentensi. 

Mwanafunzi anatambua 

baadhi ya tashbihi za tabia 

na kuzitumia kwa usahihi 

katika sentensi. 

Mwanafunzi anatambua baadhi 

ya tashbihi za tabia na kutumia 

baadhi ya zile alizotambua kwa 

usahihi katika sentensi. 
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MADA  MADA NDOGO MATOKEO MAALUM 

YANAYOTARAJIWA 

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI ZA 

UJIFUNZAJI 

MASWALI DADISI 

10.2 Kusoma 10.2.1 Kusoma 

Mapana: Matini ya 

Kidijitali 

(Vipindi 2) 

 

Kufikia mwisho wa mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua na kuzingatia hatua za 

kiusalama katika matumizi ya vifaa 

vya kidijitali  

b) kutambua na kufungua faili iliyo na 

kifungu cha kusoma ili kuimarisha 

umilisi wake wa kutumia tarakilishi 

c) kusakura kwenye tovuti salama ili 

kupata vifungu vya kusoma  

d) kutumia vyombo vya kidijitali kwa 

urahisi kupata matini zinazolengwa 

e) kuchangamkia matumizi ya vifaa 

vya kidijitali katika kutafuta na 

kusoma ujumbe ili kuimarisha 

maarifa yake. 

Mwanafunzi: 

 atambue na kuzingatia hatua za kiusalama 

kutoka kwenye chati au kwenye tarakilishi na 

mitandao. 

 atambue jina la faili lengwa kwenye tarakilishi 

na kufanya mazoezi ya kufungua na kufunga 

 atambue mitandao salama yenye matini 

inayoafiki kiwango na mahitaji yake 

 atambue umuhimu wa kutoa habari kwa 

mwalimu, mzazi au mlezi wake endapo 

atapata ujumbe kutoka kwa watu asiowajua 

mtandaoni na kutowasiliana nao 

 atafute maana za maneno mapya kwenye 

kamusi mtandaoni  

 asimulie habari kuhusu matini aliyosoma kwa 

wenzake. 

1. Unapenda kusoma 

habari kuhusu nini 

mtandaoni? 

2. Unakumbuka habari 

gani uliyoisoma 

mtandaoni? 

3. Ni hatua gani za 

kiusalama 

unazozingatia 

unapotafuta habari 

mtandaoni? 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Ujuzi wa kidijitali – unakuzwa mwanafunzi anapotumia vifaa vya kiteknolojia katika kutafuta, kusakura na kusoma matini. 

 Hamu ya kujifunza – inakuzwa mwanafunzi anapopata hamu ya kutafuta matini za kusoma kwenye tarakilishi na mitandaoni  

Uhusiano na Masuala Mtambuko 

 Stadi za maisha – mwanafunzi anapozingatia usalama wa mtandaoni 

Uhusiano na Maadili 

 Uwajibikaji – katika utunzaji wa vifaa vya kidijitali na kuzingatia mitandao 

salama 

Uhusiano na Masomo Mengine 

 Masomo yote kwa vile yanatakiwa kuzingatia ujuzi wa kidijitali 

Mapendekezo ya shughuli za huduma za kijamii zinazochangia ujifunzaji:  

 Kuwahamasisha wenzake shuleni na nyumbani kuhusu usalama mitandaoni na 

manufaa ya ujuzi wa kidijitali katika kuimarisha usomaji na kupata maarifa 

yanayohusu nyanja mbalimbali 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                          Viwango 

Vigezo 

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kutambua na kuzingatia hatua 

za kiusalama mtandaoni.  

Mwanafunzi anatambua na 

kuzingatia hatua za kiusalama 

mtandaoni kwa urahisi 

Mwanafunzi anatambua na 

kuzingatia hatua za kiusalama 

mtandaoni  

Mwanafunzi anatambua na 

kuzingatia baadhi ya hatua 

za kiusalama mtandaoni. 

Mwanafunzi anatatizika 

kutambua hatua za 

kiusalama mtandaoni. 

Kutambua na kufungua faili 

iliyo na kifungu cha kusoma 

kwa urahisi 

Anatambua na kufungua faili iliyo na 

kifungu cha kusoma kwa urahisi na 

wepesi  

Anatambua na kufungua faili 

iliyo na kifungu cha kusoma 

kwa urahisi 

Anatambua na kufungua 

faili iliyo na kifungu cha 

kusoma 

Ana changamoto kutambua 

na kufungua faili iliyo na 

kifungu cha kusoma 

Kusakura kwenye tovuti 

salama ili kupata vifungu vya 

kusoma  

 

Anasakura kwenye tovuti salama kwa 

wepesi  ili kupata vifungu vya 

kusoma 

Anasakura kwenye tovuti 

salama ili kupata vifungu vya 

kusoma 

Anasakura kwenye tovuti 

salama ili kupata baadhi ya 

vifungu vya kusoma 

Anatatizika kusakura 

kwenye tovuti salama ili 

kupata vifungu vya 

kusoma 

Kutumia vyombo vya kidijitali 

kwa urahisi kupata matini 

Anatumia vyombo vya kidijitali kwa 

urahisi na wepesi kupata matini 

Anatumia vyombo vya 

kidijitali kwa urahisi kupata 

matini 

Anatumia baadhi ya 

vyombo vya kidijitali 

kupata matini 

Ana shida kutumia 

vyombo vya kidijitali 

kupata matini 
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MADA  MADA NDOGO MATOKEO MAALUMU 

YANAYOTARAJIWA 

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI ZA UJIFUNZAJI  SWALI DADISI 

10.2 

Kuandika 

10.2.1 Aina za Insha: 

Insha ya masimulizi 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua insha ya masimulizi 

kwa kuzingatia muundo 

b) kuandika insha ya masimulizi 

kwa kufuata kanuni zifaazo  

c) kuchangamkia utunzi mzuri. 

Mwanafunzi: 

 atambue insha ya masimulizi kwa kurejelea vielelezo 

vya insha zilizoandikwa kwenye matini mbalimbali au 

tarakilishi 

 ashiriki na wenzake kujadili mada ya insha na muundo 

wa insha ya masimulizi 

 aandike insha ya masimulizi (k.v. kuhusu itikadi za 

kidini na za kijamii, sherehe, hadithi, ndoto, ndoa za 

lazima n.k) isiyopungua maneno 150 akizingatia aina 

mbalimbali za maneno, mnyambuliko wa vitenzi, na 

nyakati ili kejenga picha dhahiri ya anachokiandikia 

daftarini. Pia azingatie mada, mpangilio mzuri wa 

mawazo, hati safi, tahajia, kanuni za kisarufi, 

uakifishaji mwafaka, lugha ya kiubunifu  

 aandike insha ya masimulizi katika vifaa vya kidijitali 

na kuisambaza kwa wenzake na mwalimu ili kuisoma 

na kuitathmini  

 awasomee wenzake insha aliyoandika ili waitathmini 

na kumwelekeza. 

1. Unawezaje kupata 

kwa haraka hoja 

za kusimulia 

katika insha? 

Umilisi wa kimsingi unaokuzwa:  

 Mawasiliano na ushirikiano – Huu unakuzwa wanafunzi wanaposhiriki katika mijadala na kazi za vikundi  

 Ujuzi wa kidijitali – Huu unakuzwa wakati vifaa vya kiteknolojia vinapotumiwa kuandika insha mtandaoni na kurejelea kielelezo cha insha ya mawasiliano 

 Ubunifu – Huu unajengeka mwanafunzi anapoandika insha ya masimulizi 

 Hamu ya ujifunzaji – Huu unakuzwa mwanafunzi anapoyatafakari maswali dadisi na anapoimarisha ujuzi wake wa kutumia tarakilishi 

Uhusiano na masuala mtambuko:  

 Uraia kutokana na kufanya kazi pamoja. 

 

Uhusiano na Maadili:  

 Heshima na adabu hasa katika shughuli za vikundi  

 

Uhusiano na masomo mengine:  

 English na Indigeneous Language – masomo haya yanafunza uandishi 

kama mojawapo ya stadi za lugha.  

Mapendekezo ya shughuli za huduma za kijamii zinazochangia ujifunzaji:  

 Kuwahamasisha wenzake shuleni na nyumbani kuhusu umuhimu wa uandishi 

bora katika mawasiliano.  
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                          Viwango Vigezo Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuandika insha ya masimulizi 

kwa ubunifu kwa  kuzingatia 

kanuni za lugha, mpangilio mzuri 

wa mawazo na  kwa ufasaha na 

urefu ufaao. 

Mwanafunzi anaandika insha ya 

masimulizi yenye urefu ufaao  kwa 

kuzingatia kanuni za lugha, 

mpangilio mzuri wa mawazo na 

kwa ubunifu wa kiwango cha juu. 

Mwanafunzi anaandika insha 

ya masimulizi yenye urefu 

ufaao  kwa kuzingatia kanuni 

za lugha, mpangilio mzuri wa 

mawazo na kwa ubunifu. 

Mwanafunzi anaandika 

insha ya masimulizi kwa 

kuzingatia kanuni za lugha, 

mpangilio mzuri wa 

mawazo. 

Mwanafunzi anaandika 

insha ya masimulizi kwa 

kuzingatia baadhi ya 

kanuni za lugha.  
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MADA  MADA NDOGO MATOKEO MAALUM 

YANAYOTARAJIWA  

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI ZA UJIFUNZAJI MASWALI DADISI 

 

10.4 

Sarufi 

 

10.4.1 Nyakati na Hali 

-Hali ya Mazoea  

-Hali Timilifu 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua viambishi vya hali 

ya mazoea na hali timilifu 

kwenye kitenzi 

b) kutambua vitenzi katika hali 

ya mazoea na hali timilifu 

kwenye matini 

c) kutumia vitenzi vya hali ya 

mazoea na timilifu katika 

sentensi  

ili kuimarisha mawasiliano 

d) kufurahia matumizi ya hali 

ya mazoea na timilifu katika 

mawasiliano. 

Mwanafunzi:  

 atambue viambishi vya hali ya mazoea (hu) na hali 

timilifu (me) kwenye vitenzi katika chati, ubao au kwa 

kutumia vifaa vya kidijitali 

 atambue vitenzi katika hali ya mazoea (hu) na hali 

timilifu (me) kwenye sentensi, chati, ubao au kwa 

kutumia vifaa vya kidijitali 

 ashiriki na wenzake katika mazoezi ya kutumia hali ya 

mazoea (hu) na hali timilifu (me) katika sentensi na 

kuziandika daftarini au kupiga chapa kwenye 

tarakilishi/kipakatalishi 

 ashirikiane na wenzake katika vikundi kubadilisha 

sentensi kutoka hali moja hadi nyingine  

 atunge sentensi katika hali ya mazoea na hali timilifu 

kwenye blogi ili wenzake waweze kuisoma na 

kutathmini usahihi wake. 

1) Je, wewe hufanya 

shughuli gani kila 

siku? 

 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano – mwanafunzi anashiriki katika shughuli za vikundi darasani na mtandaoni 

 Ubunifu – mwanafunzi anapotunga sentensi 

 Hamu ya ujifunzaji – mwanafunzi anapoendelea kutunga sentensi katika hali ya mazoea na hali timilifu   

 Ujuzi wa kidijitali – mwanafunzi anapotumia kipakatalishi au tarakilishi kutunga sentensi na vile vile kuzisambaza mtandaoni 

 Hamu ya kuendelea kujifunza hasa anapotunga sentensi sahihi 

Uhusiano na Masuala Mtambuko 

 Stadi za Maisha: kujitambua na kujithamini anapotunga sentensi na 

kuzitumia kujieleza 

Uhusiano na Maadili 

 Heshima – anapojifunza kuthamini maoni ya wengine  

Uhusiano na Masomo Mengine 

 English – somo hili lina mada kuhusu sarufi 

Mapendekezo ya shughuli za huduma za Kijamii zinazochangia ujifunzaji:   

 Mwanafunzi anapokuwa kielelelzo kwa wenzake shuleni na nyumbani katika 

kutumia Kiswahili kwa kuzingatia kanuni za kisarufi. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                          Viwango 

Vigezo 

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kutambua viambishi vya hali 

ya mazoea na hali timilifu 

kwenye kitenzi  

Mwanafunzi anatambua viambishi 

vya hali ya mazoea na hali timilifu 

kwenye kitenzi kwa urahisi. 

Mwanafunzi anatambua 

viambishi vya hali ya mazoea 

na hali timilifu kwenye 

kitenzi. 

Mwanafunzi anatambua 

baadhi ya  viambishi vya hali 

ya mazoea na hali timilifu 

kwenye kitenzi. 

Mwanafunzi ana 

changamoto kutambua 

viambishi vya hali ya 

mazoea na hali timilifu 

kwenye kitenzi. 

Kutambua vitenzi katika hali 

ya mazoea na hali timilifu 

kwenye matini 

Anatambua vitenzi katika hali ya 

mazoea na hali timilifu kwenye 

matini kwa wepesi. 

Anatambua vitenzi katika hali 

ya mazoea na hali timilifu 

kwenye matini 

Anatambua baadhi ya vitenzi 

katika hali ya mazoea na hali 

timilifu kwenye matini 

Anatatizika kutambua 

vitenzi katika hali ya 

mazoea na hali timilifu 

kwenye matini 

Kutumia vitenzi vya hali ya 

mazoea na timilifu katika 

sentensi kwa usahihi.  

Anatumia vitenzi vya hali ya 

mazoea na timilifu katika sentensi 

kwa usahihi na wepesi 

Anatumia vitenzi vya hali ya 

mazoea na timilifu katika 

sentensi kwa usahihi.  

Anatumia baadhi ya vitenzi 

vya hali ya mazoea na 

timilifu katika sentensi kwa 

usahihi. 

Anatatizika kutumia vitenzi 

vya hali ya mazoea na 

timilifu katika sentensi. 
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11.0 UWEKEZAJI 

MADA  MADA NDOGO MATOKEO MAALUM 

YANAYOTARAJIWA  

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI ZA 

UJIFUNZAJI 

 

SWALI DADISI 

 

11.1 Kusikiliza 

na 

Kuzungumza 

 

11.1.1 Kutoa 

Masimulizi 
(Vipindi 2) 

 

 

Kufikia mwisho wa mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kusimulia tungo mbele ya 

wenzake kwa kuzingatia mada, 

ubunifu na usanifu wa lugha  

b) kutumia ishara zifaazo kuimarisha 

masimulizi yake 

c) kuchangamkia masimulizi katika 

mazingira mbalimbali 

Mwanafunzi: 

 asikilize masimulizi yakitolewa na mgeni 

mwalikwa, mwalimu, mwanafunzi mwenzake au 

kutokana na vifaa vya kidijitali. 

 abuni masimulizi yanayohusiana na mada husika 

kwa kutazama picha, michoro au kujadiliana na 

wenzake 

 kutoa masimulizi kuhusu mada (k.v. Jinsi ya 

kuwekeza na Faida za uwekezaji) 

 atumie ishara za mwili zifaazo k.v ishara za uso, 

za mikono na mabega kuimarisha masimulizi 

yake 

 ajadiliane na wenzake kuhusu ubora wa 

masimulizi aliyosikiliza. 

1. Je, ni nini 

unachozingatia 

katika kutoa 

masimulizi? 

 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano - kujadili kwenye vikundi 

 Ubunifu - mwanafunzi kutunga na kusimulia visa mbalimbali 

 Kujiamini - mwanafunzi kusimulia visa mbele ya wenzake 

Uhusiano na Masuala Mtambuko 

 Ujuzi wa matumizi ya fedha anaposimulia kuhusu uwekezaji 

Uhusiano na Maadili 

 Uwajibikaji – kukamilisha shughuli mbalimbali 

 

Uhusiano na Masomo Mengine 

 English – kuhusu ufasaha wa kusema kwa ubunifu 

Mapendekezo ya shughuli za huduma za Kijamii zinazochangia 

ujifunzaji:   

 Mwanafunzi kutoa masimulizi kuhusu uwekezaji kwa wenzake katika 

miktadha mbalimbali 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                          Viwango 

Vigezo 

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kubuni na kusimulia tungo 

kwa kuzingatia ujumbe, 

ufasaha wa lugha na ishara 

zafaazo. 

Mwanafunzi anabuni na 

kusimulia tungo kwa kuzingatia 

ujumbe, ufasaha wa lugha na 

ishara zifaazo kwa urahisi  

Mwanafunzi anabuni na kusimulia 

tungo kwa kuzingatia ujumbe, 

ufasaha wa lugha na ishara zafaazo  

Mwanafunzi anabuni na 

kusimulia tungo kwa 

kuzingatia ujumbe. 

Mwanafunzi anabuni na 

kusimulia tungo bila 

kuzingatia mpangilio mzuri 

wa hoja. 
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MADA  MADA NDOGO MATOKEO MAALUM 

YANAYOTARAJIWA 

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI  ZA UJIFUNZAJI MASWALI DADISI 

11.2 

Kusoma 

11.2.1 Kusoma kwa 

Ufahamu:   

Kifungu cha hadithi 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua msamiati wa mada 

lengwa uliotumika katika 

kifungu 

b) kueleza maana za msamiati wa 

mada lengwa uliotumika katika 

kifungu 

c) kutumia msamiati ulio katika 

kifungu kwa usahihi katika 

sentensi 

d) kusoma kifungu kwa ufasaha 

ili kupata ujumbe 

e) kuonyesha ufahamu wa 

kifungu kwa kutoa muhtasari 

na kujibu maswali  

f) kuchangamkia usomaji wa 

kifungu ili kujenga maarifa ya 

ufahamu  

Mwanafunzi: 

 atambue msamiati wa suala lengwa (uwekezaji) (k.v. kuwekeza, 

faida, hasara, fidia, mtaji, ajira, mkopo, mwanabiashara, deni, 

mteja, biashara, bidhaa, bajeti, kilimo biashara, benki, vyama 

vya ushirika, ushuru kutokana na mapato, n.k akitumia kapu 

maneno, mti maneno au tarakilishi. 

 aeleze maana ya msamiati huu kama unavyotumiwa katika 

jamii wakati wa mawasiliano na shughuli za uwekezaji. 

 atunge sentensi akitumia msamiati husika, akiwa peke yake, 

kwenye jozi au kikundi. 

 atazame chati kwenye tarakilishi au matini inayoonyesha bajeti 

 ajadili na wenzake matukio kwenye picha zinayoonyesha 

wafanyibiashara na wateja wao katika shughuli za kibiashara. 

 asome ufahamu kwa kuzingatia ujumbe akiwa peke yake au 

kwa sauti akipishana zamu na wenzake  

 ajibu maswali kutokana na kifungu  

 atoe muhtasari wa kifungu alichosoma 

 

1. Je, ni mambo 

gani 

yanayokuvutia 

unaposoma 

kifungu cha 

ufahamu? 

2.  Unafanya nini ili 

kujua maana ya 

msamiati 

uliotumiwa katika 

kifungu? 

Umilisi wa Kimsingi unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano- anaposoma kifungu au mchezo mfupi kwa sauti na kupishana nafasi na wenzake. 

 Kufikiri kwa kina – anapojibu maswali kutokana na kifungu. 

 Ubunifu –anaposoma kuhusu uwekezaji na jinsi ya kujikimu kimaisha 

Uhusiano na Masuala Mtambuko 

 Elimu kwa maendeleo endelevu anapojifunza kuhusu elimu ya fedha 

hususan uwekezaji. 

 Stadi za maisha – anapopata maarifa ya kujitegemea anapoandaa 

bajeti yake. 

 

Uhusiano na Maadili 

 Heshima – anaposikiliza wengine wakisoma kifungu au mchezo mfupi. 

 Uwajibikaji – anapojifunza mambo kuhusu uwekezaji. 

 Kujiamini – anapofuatilia mambo yanayotokea katika shughuli za biashara 

Uhusiano na masomo mengine 

 English – somo hili linashughulikia mada ya kusoma vifungu vya 

ufahamu 

 

Shughuli za kijamii zinazochangia ujifunzaji 

 Mwanafunzi awahamasishe wenzake katika jamii kuhusu kusoma kwa ufahamu. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                          Viwango 

Vigezo 

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kusoma kifungu cha 

ufahamu, kueleza maana ya 

msamiati kwa usahihi na 

kujibu maswali kwa ufasaha 

Mwanafunzi anasoma kifungu 

cha ufahamu kwa wepesi, 

anaeleza maana ya msamiati kwa 

usahihi na kujibu maswali ya 

kifungu kwa ufasaha na urahisi 

Mwanafunzi anasoma 

kifungucha ufahamu, anaeleza 

maana ya msamiati kwa 

usahihi na kujibu maswali ya 

kifungu kwa ufasaha. 

Mwanafunzi anasoma kifungu 

cha ufahamu, kueleza maana 

ya baadhi ya msamiati kwa 

usahihi na kujibu baadhi ya 

maswali ya kifungu.  

Mwanafunzi anasoma baadhi 

ya sehemu za kifungu cha 

ufahamu, kueleza maana ya 

baadhi ya msamiati na kujibu 

maswali machache. 
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MADA  MADA NDOGO MATOKEO MAALUM 

YANAYOTARAJIWA 

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI  ZA 

UJIFUNZAJI 

SWALI DADISI 

11.3 Kuandika 

 

Kuandika Insha:  
Baruapepe 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua baruapepe kwa 

kuzingatia muundo wake 

b) kuandika baruapepe kwa 

kuzingatia ujumbe, muundo 

na mtindo 

c) kuchangamkia uandishi wa 

baruapepe katika 

mawasiliano. 

  

Mwanafunzi: 

 atambue muundo wa baruapepe kwa kurejelea 

kielelezo chake kilichochapishwa au kwenye 

tarakilishi. 

 ajadili sehemu mbalimbali za baruapepe kama vile 

anwanipepe ya mtumaji (k.m. tina18@gmail.com), 

anwanipepe ya mpokeaji, mada ya baruapepe, 

mtajo, mwili, hitimisho na jina la 

mwandishi/mtumaji. 

 aandike baruapepe kwa rafiki, mzazi, mwalimu n.k 

akishirikiana na wenzake darasani, kwa kutumia 

tarakilishi akizingatia muundo wa uandishi wa 

baruapepe. 

 aandike baruapepe akiwa peke yake. 

 atume baruapepe aliyoiandika kwa mpokeaji. 

 ajadiliane na wenzake kuhusu umuhimu wa 

baruapepe katika mawasiliano. 

1. Unazingatia 

vipengele gani 

unapoandika 

baruapepe? 

Umilisi wa Kimsingi unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano-anapoandika na kutuma baruapepe. 

 Ujuzi wa kidijitali- anapotumia tarakilishi kuandika na kutuma baruapepe. 

 

Uhusiano na Masuala Mtambuko 

 Stadi za maisha – anapotumia baruapepe kuwasiliana. 

 Elimu kwa maendeleo endelevu – anapotumia  teknolojia kuwasiliana 

Uhusiano na Maadili 

 Upendo – anapotuma baruapepe kwa wazazi au marafiki kuwajulia hali. 

 Heshima – anapozingatia maoni ya wengine wakati wa mijadala. 

 Uwajibikaji – anapotunza tarakilishi anayoitumia katika uandishi wa 

baruapepe. 

Uhusiano na masomo mengine 

 Masomo yote yanayoshughulikia ujuzi wa kidijitali 

Shughuli za kijamii zinazochangia ujifunzaji 

 Anapotumia tarakilishi kuwaandikia wazazi na marafiki baruapepe. 

 Anapowashirikisha wenzake shuleni na nyumbani katika uandishi wa 

baruapepe. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                          Viwango 

Vigezo 

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kuandika baruapepe kwa 

kuzingatia ujumbe, muundo 

na mtindo na kuituma. 

Mwanafunzi anaandika baruapepe 

kwa urahisi kwa kuzingatia ujumbe, 

muundo na mtindo na kuituma. 

Mwanafunzi anaandika 

baruapepe kwa kuzingatia 

ujumbe, muundo na mtindo 

na kuituma. 

Mwanafunzi anaandika 

baruapepe kwa kuzingatia 

ujumbe na baadhi ya vipengee 

vya kimuundo na kimtindo na 

kuituma. 

Mwanafunzi anajaribu 

kuandika baruapepe bila 

kuzingatia ujumbe, muundo 

na mtindo. 
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MADA  MADA NDOGO MATOKEO MAALUM 

YANAYOTARAJIWA 

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI  ZA 

UJIFUNZAJI 

MASWALI DADISI 

11.4 

Sarufi 

11.4.1 Ukanushaji wa 

maneno na sentensi: 

Viambishi vya nafsi na 

wakati katika sentensi 

(Vipindi 3) 

Kufikia mwisho wa mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua viambishi vya 

wakati na nafsi katika 

sentensi 

b) kukanusha viambishi vya 

nafsi na wakati katika 

maneno na sentensi kwa 

usahihi 

c) kutunga sentensi sahihi 

zenye viambishi vya nafsi na 

wakati na kuzikanusha 

d) kufurahia ukanushaji wa 

viambishi vya nafsi na 

wakati katika sentensi. 

Mwanafunzi: 

 atambue viambishi vya nafsi (ni, tu, u, m, a, 

wa) na vya wakati (li, na, ta) katika vitenzi 

kwa kuvipigia mistari kwenye vitabu au 

kuvikolezea wino kwenye tarakilishi 

 atambue viambishi vya wakati li, na, ta  

katika hali yakinishi na ku, ta, si, ha, katika 

hali kanushi 

 asome sentensi zenye viambishi lengwa 

kwenye vitabu au tarakilishi katika hali 

yakinishi na kanushi 

 akanushe maneno na sentensi akizingatia 

nafsi na nyakati kwenye daftari au kwa 

kutumia tarakilishi 

 asikilize au kutazama vipindi vya ukanushaji 

wa nafsi na wakati kupitia vyombo vya 

kidijitali. 

1) Viambishi vya nafsi 

katika vitenzi ni vipi? 

2) Viambishi vya wakati 

katika vitenzi ni vipi? 

3) Unatumia viambishi gani 

wakati wa kukanusha 

vitenzi? 

 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa: 

 Mawasiliano na ushirikiano – kujadili kwenye vikundi 

 Uwazaji kina na utatuzi wa matatizo - mwanafunzi anapojaribu kukanusha maneno na sentensi 

 Ujuzi wa kidijitali - mwanafunzi anapotumia vifaa vya kidijitali katika somo 

Uhusiano na Masuala Mtambuko: 

 Stadi za Maisha - mwanafunzi anakuza uwezo wa kukabili au kukataa mambo 

mbalimbali maishani 

Uhusiano na Maadili: 

 Heshima na ushirikiano – mwanafunzi anaposhiriki katika kazi za vikundi 

Uhusiano na Masomo Mengine: 

 English na Indigenous Languages – Masomo haya hushughulikia mada ya sarufi.  

Mapendekezo ya shughuli za huduma za Kijamii zinazochangia 

ujifunzaji:  

 Mwanafunzi anakuwa kielelezo kwa wenzake katika kutumia Kiswahili 

ifaavyo. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                          Viwango 

Vigezo 

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kutambua viambishi vya 

nafsi na wakati katika 

maneno na kukanusha 

maneno na sentensi kwa 

kuzingatia wakati na nafsi 

kwa usahihi.  

Mwanafunzi anatambua 

viambishi vya nafsi na wakati 

katika maneno na kukanusha 

maneno na sentensi kwa 

kuzingatia wakati na nafsi kwa 

usahihi na urahisi. 

 

Mwanafunzi anatambua 

viambishi vya nafsi na wakati 

katika maneno na kukanusha 

maneno na sentensi kwa 

kuzingatia wakati na nafsi kwa 

usahihi.  

 

Mwanafunzi anatambua baadhi ya 

viambishi vya nafsi na wakati 

katika maneno na kukanusha 

maneno na sentensi alizotambua 

kwa kuzingatia wakati na nafsi 

kwa usahihi. 

Mwanafunzi anatambua baadhi 

ya viambishi vya nafsi na 

wakati katika maneno na 

kukanusha baadhi ya maneno 

na sentensi kwa kuzingatia 

wakati na nafsi kwa usahihi. 
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MADA  MADA NDOGO MATOKEO MAALUM 

YANAYOTARAJIWA  

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI ZA UJIFUNZAJI SWALI DADISI 

 

11.4 

Sarufi 

 

11.4.2 Ukubwa na 

udogo wa nomino:  
Nomino zinazoanza 

kwa m- na zenye mzizi 

wa silabi mbili 

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua nomino zinazoanza 

kwa herufi m- na zenye mzizi 

wa silabi mbili 

b) kutambua nomino zinazoanza 

kwa herufi m- katika hali ya 

ukubwa na udogo 

c) kubadilisha nomino katika hali 

wastani kuwa katika hali ya 

ukubwa na udogo 

d) kutumia nomino zinazoanza kwa 

herufi m- katika hali ya ukubwa 

na udogo kwenye sentensi  

e) kufurahia kutumia nomino 

katika hali ya ukubwa na udogo 

kwa usahihi ili kuimarisha 

mawasiliano. 

Mwanafunzi: 

 atambue nomino zinazoanza kwa herufi m- na zenye 

mzizi wa silabi moja (k.m mtoto, mlango, mkate na 

mlima) kwenye chati, ubao, mti maneno, kapu la maneno 

au kifaa cha kidijitali. 

 atambue nomino zinazoanza kwa herufi m- na zenye 

mzizi wa silabi moja katika ukubwa na udogo (k.v.  

mtoto (toto- kitoto), mlango (lango - kilango), mkate 

(kate- kikate) 

 ashiriki katika vikundi kubadilisha nomino kutoka hali ya 

wastani hadi hali ya ukubwa na udogo. 

 ashiriki katika mchezo wa vikundi ambapo kikundi 

kimoja kitataja wastani wa nomino na kingine kutaja 

ukubwa na udogo wa nomino hiyo. 

 apewe orodha ya nomino katika hali ya ukubwa na 

orodha nyingine ya nomino katika hali ya udogo kwenye 

tarakilishi ili aziburure kuziambatanisha. 

 atunge sentensi zinazorejelea nomino lengwa katika 

ukubwa na udogo akiwa peke yake au kwenye vikundi.  

1. Ni nomino gani 

unazoweza kutaja 

ukubwa wake? 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano – wanafunzi wanaposhiriki mijadala kuhusu nomino katika ukubwa na udogo 

 Ubunifu – unadhihirika mwanafunzi anapotunga sentensi katika hali ya ukubwa na udogo 

 Ujuzi wa kidijitali – mwanafunzi anatumia tarakilishi kutambua na kuambatanisha nomino katika hali ya wastani, ukubwa na udogo 

Uhusiano na Masuala Mtambuko 

 Uraia – kutunga sentensi zinazolenga uraia mwema. 

Uhusiano na Maadili 

 Ushirikiano- wanafunzi wanapofanya kazi  katika makundi 

Uhusiano na Masomo Mengine 

 English na Indigenous Language  - Masomo haya hushughulikia mada 

ya sarufi 

Mapendekezo ya shughuli za huduma za Kijamii zinazochangia ujifunzaji:  

 Mwanafunzi atakuwa kielelezo cha kutumia lugha kwa ufasaha shuleni na 

nyumbani. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                          Viwango 

Vigezo 

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kutambua nomino 

zinazoanza kwa herufi m- 

za mzizi wa silabi mbili. 

 

Mwanafunzi anatambua nomino 

zinazoanza kwa herufi m- za 

mzizi wa silabi mbili kwa urahisi. 

 

Mwanafunzi anatambua 

nomino zinazoanza kwa herufi 

m- za mzizi wa silabi mbili. 

 

Mwanafunzi anatambua baadhi 

ya nomino zinazoanza kwa 

herufi m- za mzizi wa silabi 

mbili. 

Mwanafunzi anajaribu 

kutambua baadhi ya nomino 

zinazoanza kwa herufi m- za 

mzizi wa silabi mbili. 

Kutambua nomino katika 

hali ya ukubwa na udogo 

na kutumia nomino hizo 

katika hali ya ukubwa na 

udogo kwenye sentensi 

kwa usahihi  

Mwanafunzi anatambua nomino 

katika hali ya ukubwa na udogo, 

anatumia nomino katika hali ya 

ukubwa na udogo kwenye sentensi 

kwa usahihi na kwa urahisi. 

Mwanafunzi anatambua 

nomino katika hali ya ukubwa 

na anatumia nomino katika 

hali ya ukubwa na udogo 

kwenye sentensi kwa usahihi. 

Mwanafunzi anatambua baadhi 

ya nomino katika hali ya 

ukubwa na udogo na anatumia 

nomino alizotambua kwenye 

sentensi kwa usahihi. 

Mwanfunzi anatambua baadhi 

ya nomino katika hali ya 

ukubwa na udogo na anatumia 

baadhi ya nomino alizotambua 

kwenye sentensi kwa usahihi. 
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MADA  MADA NDOGO MATOKEO MAALUM 

YANAYOTARAJIWA  

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI ZA 

UJIFUNZAJI 

SWALI DADISI 

 

11.4 

Sarufi 

 

11.4.3 Ukubwa na udogo 

wa nomino: Ukubwa na 

udogo wa nomino 

zinazoanza kwa kwa 

herufi n  

(Vipindi 2) 

Kufikia mwisho wa mada ndogo, 

mwanafunzi aweze: 

a) kutambua nomino zinazoanza 

kwa herufi n- ili kuzitofautisha 

na nonimo nyingine 

b) kutambua nomino zinazoanza 

kwa herufi n- katika hali ya 

ukubwa na udogo  

c) kubadilisha nomino katika hali 

wastani kuwa katika hali ya 

ukubwa na udogo 

d) kutumia nomino katika hali ya 

ukubwa na udogo kwenye 

sentensi  

e) kufurahia kutumia nomino 

katika hali ya ukubwa na udogo 

kwa usahihi ili kuimarisha 

mawasiliano. 

Mwanafunzi: 

 atambue nomino zinazoanza kwa herufi n- kwenye 

chati, ubao, mti maneno, kapu la maneno au kifaa 

cha kidijitali. 

 ashiriki katika vikundi kubadilisha nomino kutoka 

hali ya wastani hadi hali ya ukubwa na udogo. 

 ashiriki katika mchezo wa vikundi ambapo kikundi 

kimoja kitataja wastani wa nomino, kingine ukubwa 

na kingine kutaja udogo wa nomino hiyo. 

 apewe orodha ya nomino katika hali ya ukubwa na 

orodha nyingine ya nomino katika hali ya udogo 

kwenye tarakilishi ili aziburure kuziambatanisha. 

 atunge sentensi zinazorejelea nomino lengwa katika 

ukubwa na udogo akiwa peke yake au kwenye 

vikundi.  

1. Ni nomino gani 

unazoweza kutaja 

udogo wake? 

Umilisi wa Kimsingi Unaokuzwa 

 Mawasiliano na ushirikiano - wanafunzi wanaposhiriki mijadala kuhusu mada hii 

 Ubunifu- unadhihirika wamapotunga sentensi katika hali ya udogo  

 Ujuzi wa kidijitali – mwanafunzi anatumia tarakilishi kutambua na kuambatanisha nomino katika hali wa wastani na udogo 

Uhusiano na Masuala Mtambuko 

 Uraia – kutunga sentensi zinazolenga uraia mwema. 

Uhusiano na Maadili 

Ushirikiano- kufanya kazi  katika makundi 

Uhusiano na Masomo Mengine 

 English Activities na Indigenous Language  - Masomo haya hushughulikia 

sarufi  

Mapendekezo ya shughuli za huduma za Kijamii zinazochangia ujifunzaji: 

 Mwanafunzi atakuwa kielelezo cha kutumia lugha kwa ufasaha shuleni na 

nyumbani. 
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Vigezo na Viwango vya Kuzingatia katika Kutathmini 

                          Viwango 

Vigezo 

Kuzidisha Matarajio Kufikia Matarajio Kukaribia Matarajio Mbali na Matarajio 

Kutambua nomino 

zinazoanza kwa herufi n 

kwa urahisi 

Mwanafunzi anatambua nomino 

zinazoanza kwa herufi n kwa 

urahisi na wepesi. 

 

Mwanafunzi anatambua 

nomino zinazoanza kwa herufi 

n kwa urahisi. 

 

Mwanafunzi anatambua baadhi 

ya nomino zinazoanza kwa 

herufi n kwa urahisi. 

 

Mwanafunzi anajaribu 

kutambua baadhi ya nomino 

zinazoanza kwa herufi n. 

Kutambua nomino katika 

hali ya ukubwa na udogo na 

kutumia nomino katika hali 

hizo kwenye sentensi kwa 

usahihi  

Mwanafunzi anatambua nomino 

katika hali ya ukubwa na udogo 

na anatumia nomino katika hali 

hizo kwenye sentensi kwa 

usahihi na kwa urahisi. 

Mwanafunzi anatambua 

nomino katika hali ya udogo 

na anatumia nomino katika 

hali hizo kwenye sentensi kwa 

usahihi. 

Mwanafunzi anatambua baadhi 

ya nomino katika hali ya 

ukubwa na udogo na anatumia 

nomino alizotambua kwenye 

sentensi kwa usahihi. 

Mwanfunzi anatambua baadhi 

ya nomino katika hali ya 

ukubwa na udogo na anatumia 

baadhi ya nomino alizotambua 

kwenye sentensi kwa usahihi. 
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MUHTASARI WA MBINU ZA KUTATHMINI, NYENZO ZA KUFUNDISHIA NA MAPENDEKEZO YA SHUGHULI NYINGINE ZILIZORATIBIWA 

ZA UJIFUNZAJI 

 

MADA MAPENDEKEZO YA MBINU ZA 

KUTATHMINI  

MAPENDEKEZO YA 

NYENZO ZA KUFUNDISHIA  

MAPENDEKEZO YA SHUGHULI 

NYINGINE ZILIZORATIBIWA ZA 

UJIFUNZAJI  

1.0 KUSIKILIZA NA 

KUZUNGUMZA 

a) Kumakinikia jinsi mwanafunzi 

anavyotumia lugha katika mawasiliano 

b) Kujibu maswali  

c) Maigizo   

d) Kutambua k.m. kwenye orodha  

e) Kuambatanisha maneno na majibu 

f) Mijadala  

g) Mazungumzo  

h) Matumizi ya ishara za mwili k.v ishara za 

uso, za mikono na mabega kuimarisha 

masimulizi yake 

i) Wanafunzi kufanyiana tathmini 

 

 Chati  

 Michoro na picha 

 Mgeni mwalikwa  

 Vifaa vya kidijitali (k.v 

tarakilishi/vipakatalishi, 

kinasasauti, rununu, projekta, 

video)  

 Mti maneno 

 Kapu maneno 

 Vitabu mbalimbali 

1. Kazi ya vikundi  

2. Vyama vya ushirika shuleni  

3. Mijadala inayohusu masuala 

mtambuko mbalimbali  

4. Ziara za nyanjani 

5. Kutagusana na vyombo vya habari na 

vifaa vingine vya kidijitali 

KUSOMA a) Kutunga sentensi k.m. kwa kutumia 

msamiati lengwa  

b) Kujibu maswali k.m. katika ufahamu  

c) Kutoa muhtasari wa ufahamu au matini 

yaliyosomwa  

d) Kukariri na kuimba mashairi  

e) Kusoma kwa sauti  

f) Wanafunzi kufanyiana tathmini 

g) Potfolio 

h) Shajara 

 

 Tarakilishi/vipakatalishi  

 Kinasasauti 

 Rununu  

 projekta  

 Tarakilishi/vipakatalishi  

 Kinasasauti 

 Rununu  

 projekta  

 Nakala ya shairi  

 Kamusi mbalimbali 

1. Kazi ya vikundi  

2. Vyama vya ushirika shuleni  

3. Mijadala inayohusu masuala 

mtambuko mbalimbali  

4. Ziara za nyanjani 

5. Kutagusana na vyombo vya habari na 

vifaa vingine vya kidijitali 
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KUANDIKA a) Kuandika tungo mbalimbali  

b) Wanafunzi kufanyiana tathmini 

c) Potfolio 

d) Shajara 

e) Mijadala kuhusu vidokezo vya 

insha 

 Kielelezo cha insha ya   

masimulizi  

 Kielelezo cha insha ya 

maelezo  

 Kielelezo cha insha ya wasifu  

 Nakala ya barua ya kirafiki  

 Nakala ya barua rasmi 

1. Kazi ya vikundi  

2. Vyama vya ushirika shuleni  

3. Mijadala inayohusu masuala 

mtambuko mbalimbali  

4. Ziara za nyanjani  

5. Kutagusana na vyombo vya habari na 

vifaa vingine vya kidijitali 

SARUFI a) Kutambua k.m. kwenye orodha  

b) Kuambatanisha maneno lengwa  

c) Kujaza mapengo  

d) Kujaza fumbo maneno  

e) Kazi mradi  

 

 

 

 

 Tarakilishi/vipakatalishi  

 Kinasasauti 

 Rununu  

 projekta  

 Kapu maneno  

 Mti maneno  

 Kadi za maneno  

 Picha za vitu mbalimbali  

 Michoro  

 Chati  

 Mabango 

 Sanamu  

 Nyenzo halisi  

 

1. Kazi ya vikundi  

2. Vyama vya ushirika shuleni  

3. Ziara za nyanjani 

4. Kutagusana na vyombo vya habari na 

vifaa vingine vya kidijitali 

 


