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MAAGIZO KWA WATAHINIWA
SOMA MAAGIZO YAFUATAYO KWA MAKINI.
1. Umepewa kijitabu hiki cha maswali na karatasi ya kujibia. Kijitabu hiki kina maswali 50.
2. Ukisha chagua jibu lako lionyeshe katika KARATASI YA MAJIBU na wala siyo katika kijitabu hiki cha maswali.
JINSI YA KUTUMIA KARATASI YA MAJIBU
3. Tumia penseli ya kawaida.
4. Hakikisha ya kwamba yafuatayo yameandikwa katika karatasi ya majibu:
NAMBA YAKO YA MTIHANI
JINA LAKO
JINA LA SHULE YAKO
5. Kwa kuchora kistari katika visanduku vyenye namba zinazokuhusu, onyesha namba yako kamili ya mtihani (yaani namba
ya shule, na zile namba tatu za mtahiniwa) katika sehemu iliyotengwa mwanzo wa karatasi ya majibu.
6. Usitie alama zozote nje ya visanduku.
7. Iweke safi karatasi yako ya majibu na usiikunje.
8. Kwa kila swali 1-50 umepewa majibu manne. Majibu hayo yameonyeshwa kwa herufi A, B, C, D. Ni jibu MOJA tu kati ya
hayo manne ambalo ni sahihi. Chagua jibu hilo.
9. Kwenye karatasi ya majibu, jibu sahihi lionyeshwe kwa kuchora kistari katika kisanduku chenye herufi uliyochagua kuwa
ndilo jibu.
Mfano:
Katika kijitabu cha maswali:
22. Barua ya kuomba kazi huitwa
A. waraka
B. barua maalum
C. barua ya kiofisi
D. Barua rasmi
Jibu sahihi ni D
Katika karatasi ya majibu:
tA1 B tC1 iD» (A1 B tC1 (Ds tAr (B1 Cr oo BB A (B «Cr D Y rAr (B «C D
Katika visanduku vinavyoonyesha majibu ya swali namba 22, kisanduku chenye herufi D ndicho kilichochorwa kistari.
10. Chora kistari chako vizuri. Kistari chako kiwe cheusi na kisijitokeze nje ya kisanduku.
11. Kwa kila swali, chora kistari katika kisanduku kimeja tu kati ya visanduku vinne ulivyopewa.

Kijitabu hiki cha maswali kina kurasa 7 zilizopigwa chapa.
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Soma vifungu vifuatavyo. Vina nafasi 1 mpaka 15.Kwa kila nafasi umepewa majibu
manne hapo.Chagua jibu lililo mwafaka zaidi

Jukumu la lugha kama wenzo wa mawasiliano
kila kabila huwa na lugha yake ambayo

kufahamu kuwa kiini cha lugha yoyote ile ni sauti. 4
zinazotetemesha nyusi za koromeo yaani 5
7 ulimwenguni, lengo kuu hasa huwani ___ 8

3

> S

kupuuzwa.

kitamaduni na kimila. Ni muhimu

sauti hizi ni zile

, kuna lugha nyingi
mawasiliano kwa namna

— 9 Kila jamii inafaa kuithamini lugha yake bila kuionea fedheha kwani

—10____.
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Halikadhalika
Mote

Kuyafaulisha
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Yafaayo

Hulitambulisha

B

hauwezi

lau
huwatambulisha
baina ya
mwambatano
minghairi ya hayo
pote

kutufaulisha

ifaavyo

Cc

haliwezi
aghalabu
huitambulisha

miongoni mwa

changamano

ijapokuwa

kote

kuyatoshelezea

ifaayo

10.A.  Mzigo u kichwani, kwapa lakutokeani jasho

B. Mwenda tezi naomo marejeo ni ngamani

C. Mwacha mila ni mtumwa

D. Mtegemea cha nduguye hufa maskini

Niliviweka vitabu

A
11.Licha ya
12.Kwenye
13.Nilitia fora

Nilisimama tisti

D

hayawezi

ingawa
hututambulisha

katikati ya
ghuna

waama

kwote

kututosheleza

yafaavyo

11__ mnara wa Babeli tayari kuwaelekeza wananafunzi wenzangu.
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B
minghairi ya
kwa
nilijizatiti

meza iliyokuwa mbele ya darasa.
kuzamia msamiati wa kazi kama vile
kuifanya bila malipo. Aidha, niligusia kivumishi cha
kuonyesha ubinafsi na

14
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13____kwa

ambayo ni kazi mtu hujitolea
pekee -enyeweambacho hutumika

D
shabiku
ndani ya

nilikata kalima



14.Makataa msaragambo ujima kunga

15.Idadi nafasi kumiliki kuashiria

Kutoka swali la 16 mpaka 30 jiby kulingana na maagizo.

16.Chagua sentensi ambayo imetumia D. Katu, kati ya, waama, nomi.
kiwakilishi cha idadi kamili. . .
iwakilishi cha idadi kamili 19.Chagua sentensi inayoonyesha hali
A. Magari yale matatu yaliyohusika ya kutendeka kwavitendo sambamba.

katika ajali yameungua. A. Aliniita akanipa hela nikaenda

B. Yeyote wa kwanza atakayewasili dukani.

tatuzwa vyema. : ipi
atat avyema B. Mvuvi Yule anatembea akipiga

C. Juma alinunua machungwa miluzi.

mengi akanipa mawili. C. Polisi walimfumania akihesabu

D. Wao wanavyo vyakula haba pesa alizoiba.
ghalani. P e
D. Ataufeli mtihani asipofanya bidii
17.Chagua maelezo yaliyo sahihi. za mchwa.
A. Mkalimani ni anayetafsiri 20.Teua mapambo ya miguuni pekee.
maandishi kutoka lugha moja _ .
hadi nyingine. A. Timbi, mafurungu, udodi, njuga.

B. Nyakanga ni anayewapasha B. Kidomwa, ngeu, kanta, hina.

tohara wavulana. C. Kigwe, kogo, kipini, mapete.
C. Mjume ni mtu stadi wa kufua D. Kidani, jaribosi, hazama, wanja.
visu.

21.Chagua sentensi isiyo sahihi kisarufi.
D. Manamba ni wafanyikazi wa
kuhama katika mashamba
makubwa.

A. Majanadume wale wenye miraba
minne ni hodari.

18.Ni orodha gani iliyo na vielezi pekee? B. ":'?\:V/:;;baﬁ mwenye kufurahisha

A. Lau, mno, bali, vile. , . o
C. Mgonjwa dhaifu ametibiwa leo.

B. Kuliko, tena, aghalabu, kivivu. . .
D. Popote pale penye miti panavutia

C. Kadhaa, la kwanza, laiti, kivoloya. mno.



22.Ni chombo kipi kinaambatana na
matumizi yake sahihi?

A. Jiriwa - kupima unyookaji wa
ukuta.

B. Kekee - kutobolea mashimo ya
mviringo kwenye mbao.

C. Maharazi - hufungwa kidoleni
kwa mshonaji asidungwe na
sindano.

D. Hadubini - kufanya vitu vilivyo
mbali vionekane kama vilivyo
karibu.

23.Ni upi wingi wa sentensi hii?

Unastahili kumljpa yaya huyu wako
kwa ulezi anaoufanysa.

A. Mnastahili kuwalipa mayaya
hawa wako kwa malezi
wanayokufanyia.

B. Mnastahili kuwalipa yaya hawa
wenu kwa malezi
wanayowafanyia.

C. Mnastahili kuwalipa mayaya
hawa wenu kwa malezi
wanayowafanyia.

D. Mnastahili kuwalipa yaya hawa

wenu kwa ulezi wanaowafanyia.

24.Chagua sentensi iliyoakifishwa
isivyofaa.

A. Nairobi = mji mkuu wa Kenya —
una wakazi wengi.

B. "Musa,niazime kalamu yako,”
Maria akasema.

C. Shirika la msalaba mwekundu
huwafaa wahasiriwa.

D. Ni nani asiyefahamu kuwa bahati
ni chudi?

25.Chagua methali isiyolingana na
maelezo haya.

Mtu hafai kujiingiza katika mambo
yasiyomhusu,

A. Jivu usilolilalia waliwingiani paka.

B. Mzigo uko kichwani kwapa
lakutokeani jasho.

C. Mila ni mla leo mla jana kalani.
D. Pilipili usiyoila yakuwashiani.

26.Neno ‘kinachomsikitisha’ lina silabi
ngapi?

A 15
B. 8
C. 9
D. 13
27.Geuza kwa usemi halisi.

Mama aliniuliza mbona hatukuwa
tumesafisha vyumba vyetu siku hiyo.

A. "Mbona hukusafisha chumba
chako leo?” Mama akaniuliza.

B. “Mbona hamjasafisha vyumba
vyenu leo?” Mama aliniuliza.

C. "Mbona hamkuwa mmesafisha
vyumba vyenu leo?” Mama
alituuliza.

D. "Mbona hamkusafisha vyumba
vyenu leo?” Mama alituuliza.

28.Chagua maelezo sahihi.

A. Taya ni nyama zinazoshikilia
meno kinywani.
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B. Moyo husafirisha damu katika 30.Ni upi ukanusho wa:

sehemu zote mwilni. - I~ o
Wanafunzi walio na bidii wanahitaji

C. Kichogo ni sehemu ya juu ya kutuzwa.
HiEtTAe. A. Wanafunzi walio na bidii
D. Nso hutakasa damu kwa hawabhitaji kutuzwa.
kuichuja, B. Wanafunzi wasio na bidii
29.Chagua sentensi iliyotumia chuku. hawahitaji kutuzwa.
A. Alipasua kicheko ja radi. C. Wanafunzi walio na bidii

h o .
. Maimuna ni samaki kidimbwini. awahitaji kutotuzwa

B
. . . D. Wanafunzi wasio na bidii
C. Kiatu cha Musa kinacheka daima. hawahitaji kutotuzwa.
D. Nilishtuka moyo ukanisakama

kooni.

Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali 37 mpaka 40.

Misitu ni ya aina mbili. Ipo ile ya kiasili kama Msitu wa Mau na Msitu wa Kakamega.
Halikadhalika, ipo misitu ya kupandwa kama vile Kinale, Webuye na Timboroa. Misitu ni
hazina kubwa kwa jamii yoyote ile. Kila mwanajamii anapaswa kujivunia misitu.

Misitu husheheni miti ya aina nyingi ambayo, pamoja na kuwa makazi ya wanyama,
hutoa vyakula kama vile matunda na majani ambayo huwafaidi binadamu na viumbe
wengine. Bila misitu binadamu na wanyama wangeangamia.

Isitoshe, misitu ni ivutio aula cha watalii. Watalii kutoka ndani na hata nje ya nchi huzuru
misitu na mbuga mbalimbali za wanyama kujionea na kuajabia uzuri wake. Watalii hawa
hulipa fedha za kigeni ambazo hutumiwa kuanzisha miradi ya kiuchumi kama vile
kustawisha miundomsingi na miradi mingine yenye manufaa kwa taifa.

Fauka ya hayo, misitu husafisha hewa na kurembeshamandhari wanayoishi adinasi.
Rangi ya kijani kibichi na maua yenye rangi tofautitofauti huyafanya mazingira
kupendeza hata yakitazamiwa kwa mbali. Mandhari yasiyo na miti hayakosi urembo tu,
bali huwa wazi kiasi kwamba hata mapaa ya majengo yaliyo hapo wakati mwingine
hupeperushwa na upepo mkali.

Aidha, vipindi virefu vya jua huwanyima viumbe starehe na huweza kusababisha
saratani ya ngozi kwa binadamu. Miti hufanya vivuli ambavyo huwakinga watu na
wanyama dhidi ya miale ya jua. Isitoshe, si ajabu kuwa mahali ambapo pana miti mingi
kwa kawaida hupata mvua tele hata wakati usio wa majira ya kifuku.

Sekta ya afya imefaidika si haba kutokana na miti. Matibabu ya kienyeji na hata ya




kisasa hutumia mizizi, majani na magome ya miti hutengeneza dawa. Miti kama
mwarubaini hutibu ndwele nyingi. Hivi sasa magonjwa kama bolisukari, shinikizo la
damu na ugonjwa wa figo yameweza kudhibitiwa kwa kutumia dawa zitokanazo na miti.
Inasemekana kuwa hata nyoka humtibu nyoka mwenzake kwa majani.

Miti hutumiwa viwandani kutengeneza bidhaa kama vile karatasi na samani. Viwanda
hivi hutoa ajira kwa maelfu ya raia, hivyo kupunguza makali ya uhaba wa nafasi za kazi
nchini.

Ni wazi kuwa uhifadhi wa misitu una manufaa tumbi nzima kwa binadamu. Hata hivyo,
binadamu mwenyewe ndiye anayeangamiza misitu yenyewe. Watu wenye mate ya fisi
wamekata miti kiholela kwa ajili ya kupata kuni na kuchoma makaa ya kuuza. La
kusikitisha ni kwamba watu hawa hawadiriki kupanda miti mingine kufidia ile
waliyoikata. Wengine kwa kutojua wanajipalia makaa, hupanda miti ambayo inakausha
vyanzo vya maji na kuchangia kuenea kwa kasi kwa jangwa. Halikadhalika, wapo warina
asali ambao katika juhudi zao za kurina husababisha kuteketea kwa misitu.

Kifungu cha katiba kinachohusu mazingira na mali ya asili kinasisitiza suala la uhifadhi
wa mazingira. Kila mwanajamii basi ana jukumu la kuilinda misitu na kuepuka mazoea
ambayo yanaiangamiza, lau sivyo tutakuwa tunajichimbia kaburi.

31.

Kulingana na ufahamu, mchango wa
utalii kwa jumla ni;

A. Kuongeza fedha za kigeni kwenye

mbuga.

B. Kuboresha miundomsingi kwenye

misitu.

C. Kuimarisha uchumi wa nchi.

A.

D.
33.

D. Kuwekeza miradi ya nchi.

32.

Ni ipi hasara za kutohifadhi misitu
kwa mujibu wa kifungu?

Kunyauka kwa majani, kupoteza
urembo.

Kuporomoka kwa majengo,
kupoteza mvuto.

Mahali pakavu, kuchukiza kwa
mazingira.

Upepo mkali, kunyauka kwa maua.

Ni jibu lipi sahihi kulingana na

kifungu?

A. Dawa za kienyeji huponya kabisa
magonjwa mengi sugu.

B. Kuhifadhi misitu kunaweza
kuchangia kuongezeka kwa
nafasi za kazi.

C. Mahali penye miti mingi hupata
mvua inayotegemewa kila mara.

D. Kuwa na vipindi vya jua kali
kunaweza kusababisha saratani.

34.Kifungu kinasema kuwa miti
hutumika:

A. Kutengenezea kawi na
kuwasetiri viumbe.

B. Kuunda samani na kuhifadhi
maiji.

C. Kusafisha hewa na kufanikisha
majengo.



D. Kuvuta mvua na kuburudisha
viumbe.

35.Maana ya methali ‘Mwiba wa
kujichoma huambiwi pole’
imedhihirika katika kifungu kwa vile:

A. Watu ndio wanaojisababishia
hali mbaya ya ukame kwa
kupuuza umuhimu wa miti.

B. Watu ndio wanaojisababishia
hali mbaya ya kiangazi
kwakupuuza umuhimu wa misitu.

C. Watu ndio wanaojisababishia
visima kwa kupanda miti isiyofaa.

D. Watu ndio wanaojichomea
misitu kwa kurina asali
pasipostabhili.

36. Mwandishi anaonyesha kichocheo
kikuu cha kukata miti ni:

A. Kuwa na haja ya kuuza makaa.
B. Kuwa na hamu ya kupata asali.
C. Kuwa na tamaa ya mali.

D. Kuwa na mahitaji ya kuni.

37.Ni jibu lipi ambalo si sahihi kulingana
na aya ya nane?

A. Ukataji wa miti unapaswa
kuandamana na mpandaji miti

upya.

B. Shughuli yenye faida huweza
kuishia kuwa janga.

C. Ukosefu wa maarifa unaweza
kusababisha hasara.

D. Jaribio la kupanda miti linastahili
kuepukwa panapotolewa maji.

38.Kulingana na aya ya mwisho:

A. Mazingira huhifadhiwa kupitia
kwa kifungu cha katiba.

B. Mwanajamii hujiletea majuto
kwa kutoepuka mienendo
isiyokubalika.

C. Mazingira huharibiwa na hulka
zisizofaa za binadamu.

D. Mwanajamii anastahili kufuata
mshawasha wa katiba.

39.Kwa mujibu wa taarifa, ‘yameweza
kudhibitiwa’ ina maana:

A. Yameweza kuondolewa.

B. Yameweza kuzuiliwa.

C. Yameweza kutibiwa yote.

D. Yameweza kupunguzwa yote.
40.Mada mwafaka ya kifungu hiki ni;

A. Madhara ya ukataji wa miti.

B. Jinsiya kupanda miti.
C. Uhifadhi wa mazingira.
D

. Faida za misitu.

Soma Kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali 41 mpaka 50

Mahafali ya kufuzu kwa mke wangu yalifana sana. Baada ya kusomea shule ya msingi
kwa miaka minane, ya sekondari kwa mingine minane na chuo kikuu kwa minne zaidi,

siku ya ndovu kumlamwanawe hatimaye

iliwadia. Mwamu wangu na wavyele walikuwa



na furaha isiyo na kifani kumwona kifunguamimba wao na taji la ufanisi katika taaluma
ya elimu

Baada ya hafla huko chuo kikuu cha Mlima Kenya - Thika, aila, jamaa na wandani wote
tulijumuika nyumbani kwao. Mlolongo wa magari ulifuatwa hadi mtaa wa Songambele.
Nyamoita aliongoza njia pindi tu tulipofika akina nina kwa waume walimlaki kwa ngoma
za kitamaduni nao mahirimu wakamwinua hobelahobela wakimshangilia kwa vifijo na
nderemo si haba. Ndugu zake Jitihada na Bidii wasingeweza kuficha furaha
yao,walimpiga pambaja na busu huku wakitiririkwa na machozi michirizi. Nyamoita naye
alionyesha kongole zake kwa kuchangamkia yeyote aliyekuwepo.

Tulikula maakuli yaliyoandaliwa hadi shibe yetu."Mcheza kwao hutuzwa’chambilecho
wahenga.Sote tulibaki kuachama vinywa zawadi zilipoanza kutolewa. Mwana wa watu
hakupokea kitita cha ngwenje tu; tarakilishi, rukono, mavazi, vinyago na nyinginezo
alituzwa. Wazee nao walimpa mawaidha huku wakimsifu kwa bidii, ari na uwajibikaji
wake. Wakembe na vijulanga waiohudhuria sherehe walisihiwa wazifuate nyayo za
Nyamoita, maadamu alikuwa kielelezo chema cha kuigwa. Hakika, jina jema hung’aa
gizani.

“Ninayo furaha na buraha ghaya siku ya leo. Namshukuru Jalali Jalia kwa kunifikisha
nilipo. Sina maneno kamili ya kuelezea hisia zangu kwa wazazi wangu. Kunizaa,
kunipakata, kunikosha, kunilea na kunilipia karo hadi wa leo ni ukarimu usioelezeka.
Kwa ndugu, jamaa na wasenangu nitawaombea Mola aendelee kuwanyea Baraka zake
tolatola. Kwa maombi, uadilifu na kutia shime kutwa kucha. Niliamua kuacha raha ningi
zizaazo karaha na kujifunga kibwebwe ili nivae gauni hili jeusi tititi. Kunao wale
walioniona fala kwa kutokuwa bendera ifuatayo upepo wa shinikizo la rika. Uraibu wa
vileo nikaukataa katakata na kujitwika mzigo wa nanga kwa kubukua mabuku anuwai.

Sijivishi kilemba cha ukoka wala kujishaua kuwaarifu kuwa sijatosheka na kisomo.
Mwaka ujao nitarudi kuko huko chuoni kuongeza maarifa.Tayari nimepata ajira katika
shule ya kibinafsi.Mwaijiri wangu ameniahidi kuwa atafanya kila awezalo kufanikisha
ndoto hiyo. Nitayawahi masomo hadi nikinai kiu yangu kwa kuitwa profesa kaski mosi.
Nitatamatisha kwa kumshukuru kwa dhati na taadhima mpenzi wangu Kumbo aliyenitia
mshawasha na makali ya kuyakumbatia masomo kama duduvule agotaye mkoche. Hati
hii ya kwanza nimeipata kwa busara hii yako mpenzi. Rabana awabariki nyote.Asanteni.”

41." Siku ya ndovu kumla mwanawe’ 42.Kulingana na aya ya kwanza,
inamaanisha: aliyefuzu;
A. Siku ya kusafiri kwenda mijini. A. Ndiye mwandishi wa makala
haya.
B. Siku ambayo wanyama wa 4
mwituni hukutana. B. Alipata ufanisi katika taaluma
ya elimu.

C. Siku ya kusherehekea na
kufurahi. C. Alikuwa amesoma kwa miaka

minane.
D. Siku ambayo ndovu humwua

mwanawe. D. Alikuwa na mke aliyefurahi



Sana.

43. Aila, jamaa na marafiki
walijumuika;

A. Kabla ya sherehe ya mahafali.

B. Jijini Thika katika sherehe ya
mabhafali.

C. Siku mbili baada ya sherehe
ya mahafali.

D. Nyumbani baada ya sherehe
ya mahafali.

44 Chagua jibu ambalo si kweli
kulingana naaya ya pili.

A. Akina mama na waume

walimpiga pambaja Nyamoita.

B. Jitihada na Bidii walikuwa
ndugu zake Nyamoita.

C. Waliompokea Nyamoita
walifurahi sana.

D. Nyamoita alifurahia kila
mmoja.

45.Maana ya kongole ni
A. Huzuni
B. Hisia
C. Shukrani
D. Furaha
46.Kwa mujibu wa aya tatu;

A. Maakuli yalikosekana katika
sherehe.

B. Zawadi kochokocho zilitolewa
kwa Nyamoita.

C. Vijana walimnasihi Nyamoita

D. Nyamoita alihutubia umati.

47.Ushauri uliotolewa kwa vijana ni
ufuatao isipokuwa;

A. Kuoma.

B. Kuwa waadilifu.

C. Kutia shime.

D. Kufuata shinikizo la mahirimu.
48.Maana ya ‘kufishaudni

A. Kujipenda

B. Kuringa

C. Kujirasha maua

D. Kujipodoa

49.Kwa mujibu wa aya ya tano,
ndoto ya Nyamoita ilikuwa;

A. Kutosheka na masomo

B. Kujivika kilemba cha ukoka na
kujishaua.

C. Kupata kazi katika shule ya
kibinafsi.

D. Kuendelea na msomo.

50.Kwa nini Nyamoita anamshukuru
Bwana Kumbo?

A. Kwa kumpa hati ya masomo.

B. Kwa kumtia motisha ya
masomo.

C. Kwa kumlipia karo ili asome.

D. Kwa kumwoa



TGiIv ya fiididju.

SiKu ikuchwa mbaya kwa makeke ya radi na umeme. Nami
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