www.kenyaeducators.co.ke


KIDATO CHA NNE 
MUHULA WA KWANZA


KISWAHILI 
KARATASI YA PILI
KIDATO CHA NNE
MUDA:SAA 2

UFAHAMU (AL 15)

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali yanayofuata.

TEKNOLOJIA

Binadamu anazidi kuibuka na mbinu mbalimbali za kuboresha maisha yake.  Hapo awali, maisha yake yalikuwa duni kama wanavyodai wanahistoria katika nadharia.  Wanadai kwamba binadamu alipitia hatua nyingi za ukuaji wake.  Kumekuwa na maendeleo yanayokusudia kuboresha maisha ya binadamu.  Nchi zilizo katika ulimwengu wa kwanza, hasa za magharibi ndizo zinaongoza katika juhudi hizi.
Moja kati ya sekta ambazo zimeshamiri sana, ni ile ya kitechnolojia.  Technolojia ni maarifa ya kisayansi yaliyowekwa katika matumizi ya vitu.  Binadamu amenawiri sana katika kuboresha maisha yake kwa kutumia technolojia.  Usafiri umeimarika si haba.  Binadamu anaweza kusafiri masafa marefu kwa muda mfupi sana. Anaweza kuabiri ndege hapa Nairobi na baada ya saa chache tu atakuwa katika uwanja wa ndege wa kimataifa, Dar-er-salaam, Tanzania.
     Uchumi pia amekuwa kupitia kwa technolojia.  Viwanda vingi vimejengwa kutumia technolojia ya kisasa na kuzalisha bidhaa tele ambazo huuzwa katika mataifa ya kigeni na hivyo kujipatia pesa za kuboresha uchumi wa nchi.
     Mawasiliano duniani yameboreshwa kupitia technolojia.  Tarakilishi, rununu, televisheni, tovuti, redio na barua pepe ni baadhi ya njia za kuwasiliana zinazohusu technolojia.  Watu wanawasiliana na kukuza urafiki wao kupitia mbinu hizi za mawasiliano.  Habari zinapitishwa kupitia televisheni na redio kwa kutaumia mitambo ya kisasa iliyokuzwa na technolojia.
     Fauka ya hayo, miundo msingi imeboreshwa kwa kiasi kikubwa na technolojia ya kisasa.  Barabara kuu ya Thika ni mfano wa kazi nzuri iliyofanywa kwa kuzingatia technolojia anuwai. Licha ya utata unaokumba mradi wa reli uliozinduliwa na rais kutoka Mombasa hadi mataifa jirani, teknolojia hii ya usafiri inanuiwa kuboresha uchukuzi na kuiletea nchi hii utajiri mkubwa.
   Hata hivyo, hakuna chema kisichokuwa na dosari.  Usalama umepungua kwa kiasi kikubwa kupitia technolojia.  Kisa cha hivi majuzi cha Westgate ambapo magaidi waliwauwa raia zaidi ya sabini, kilitaokana na kutumia technolojia. Magaidi hao walitumia bunduki za kisasa katika tukio hilo haramu.  Fauka ya hayo walitumia simu kuwasiliama ili kutimiza tendo hilo la kihayawani.
     Maadili katika jamii yamezorota kwa kiasi kikubwa kupitia teknolojia. Vijana wengi hutumia muda wao mrefu wakitazama filamu za kuudhi katika mitandao iliyoboreshwa kitechnolojia.  Picha hizi ni kero hata kwa maisha yao ya baadaye kwa sababu madhara ya picha hizo huwafuata na kuwadhuru hata waingiapo katika ndoa.
   Kuongezeka kwa joto ulimwenguni na kubadilika kwa hali ya hewa pamoja na matukio kama Tsunami hutokana na uchafuzi wa mazingira unaochangiwa sana na technolojia.  Jambo hili limesababisha mabadiliko ya hali ya hewa kwa kiasi kikubwa.
    Ni jukumu la kila mtu kujizatiti katika kutahadhari na athari za kiteknolojia na kuboresha maisha yao bila kujiingiza katika maovu yatokanayo na teknolojia.


MASWALI

1. Kwa nini mwanadamu anathamini sana maendeleo?							(al 2)



2. Teknolojia imeimarishaje usafiri?									(al 2)



3. Uchumi unaimarikaje kupitia technolojia ya kisasa?							(al 2)



4. Mawasiliano yana umuhimu gani?										(al 2)





5. Jadili madhara mabaya ya teknolojia. 									(al 3)




6. Eleza maana ya maneno haya kama yalivyotumiwa katika taarifa.					(al 4)
i. Duni

ii. Nadharia 

iii. Shamiri 

iv. Anuwai






2. UFUPISHO (ALAMA 15)
    
Katika miaka ya hivi karibuni, hali ya usalama nchimi imezidi kudidimia kwa kiwango kikubwa.   hii ni kutokana na kuongezeka kwa shughuli za kighaidi hadi kiasi cha kutusakama kooni.   Makundi ya ugaidi kadha wa kadha kama vile Al-shabaab, Mungiki, Al Qaeda, Msumbiji na kadhalika ndio yamekuwa katika mstari wa mbele kuwajaza wakenya tumbo joto na hata kuwakosesha usingizi.
    Ugaidi unaweza kupunguzwa kwa kiasi kikubwa iwapo vijana hapa nchini wataweza kupata ajira.  Aghalabu vijana wengi hapa nchini hujihusisha na shughuli za kighaidi na kuyaunga makundi haya haramu baada ya kukosa mbinu za kujikimu kimaisha.  Nafasi za ajira zikiongezwa, ni bayana kuwa kesi za ughaidi zinaweza kupungua kwa kiasi kikubwa.
    Kando na hayo, vituo vya polisi humu nchini vinafaa kusambazwa kote,  hasa mashinani na katika maeneo ambayo yanadhaniwa kuwa si salama.  Aghalabu vituo vya polisi hupatikana tu katika miji mikuu,huku maeneo ya mashinani yakipuuzwa.  Kutokana na hilo, si jambo la kushangaza kuwa maeneo yaya haya ndiyo yapo katika mstari wa mbele kwenye shughuli za kighaidi. 
     Pamoja na hayo, ni muhimu kwa wananchi kwa ujumla kushirikiana na walinada usalama katika kupambana na na uhalifu.   Ama kweli, kikulacho ki nguoni mwako.  Ushirikiano wao na walinda usalama utachangia kuuzika ugaidi katika kaburi la sahau kwani wanaojihusisha kwa njia yoyote ile huweza kunaswa na kuripotiwa kwa urahisi na umma.
    Uhalifu unaweza kupigwa vita kwa kuelimisha umma kuhusu madhara ya ugaidi.  Wananchi wanapofahamu madhara ya uharifu, uwezekano wa watu kujihusisha na uhalifu huo waweza kupungua kwa kiasi kikubwa ajabu huku kuwafanya wengine kukaa macho zaidi na kukabiliana na uovu huu uliokita mizizi nchini.

MASWALI  
1. a) Jadili namna mbalimbali za kupambana na ugaidi.							(al 8)
(Maneno 70)
matayarisho














Jibu 












b) Fupisha aya tatu za mwanzo.										(al 7)
(Maneno 60)
matayarisho











Jibu 















MATUMIZI YA LUGHA (ALAMA 40)

1. Tofautisha sauti zifuatazo.											(al 2)
/g/
/gh/
b) Taja njia tatu za kuainisha konsonanti.									(al 3)
i) 
ii)
iii)
c) Tofautisha baina ya sentensi hizi:										(al 2)
i) Ningekuwa na pesa ningenunua gari.

ii) Ningalikuwa na pesa ningalinunua gari.

d) Andika katika kauli ya kutendesha.									(al 2)
Toa ushuru wa kuegesha magari.


e) Ainisha viambishi katika sentensi hii.									(al 2)
sitakupiga


f) Andika kwa usemi wa taarifa.										(al 2)
“Sitathubutu kumtobolea siri”, Makau alisema.


g) Tambua aina mofimu zifuatazo. 										(al 2)
i) Kuku
ii) Mtoto


h) Ainisha aina za maneno katika sentensi hii.								(al 2)
Mbuzi wake ni maridadi.




i) Tunga sentensi ukitumia neno ‘gani’ kama : 								(al 2)
i) Kivumishi
ii) kiwakilishi.



j) i)Shamirisho ni nini?                                                  (al1)


ii)  Eleza dhana ya kirai.                                                (al1)



k) Bainisha shamirisho kipozi, kitondo na shamirisho ala katika sentensi ifuatayo.			(al 3)
    Melisa aliwapelekea wageni chakula kwa sinia.




l) Eleza kwa kutolea mifano matumizi ya alama za mtajo.							(al 4)
(“   ”)





m) Yakinisha sentensi hii kwa umoja.									(al 2)
Nyimbo zisingeimbwa zisingekwisha.


n) Onyesha umoja au wingi wa ngeli za nomino zifuatazo. 							(al 2)
i) Uwele 	mawele –
		
ii) Ndizi	Ndizi – 

o) Fafanua sifa mbili kuu za ‘Sentensi Changamano.’							(al 4)
i)

ii) 

p)  Andika kinyume cha neno “fidika”									(al 1)

q) Onyesha mzizi wa kitenzi.											(al 1)
Ilituwia  


r) Andika sentensi ifuatayo katika hali ya mazoea. 								(al 2)
Mawaidha anayotupa ni muhimu sana.	



ISIMU JAMII (ALAMA 10)

Huku ukitolea mifano mwafaka, taja na ueleze sifa zinazotambulisha sajili ya matangazo ya biashara.
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Binadamu anazidi kuibuka na mbinu mbalimbali za kuboresha maisha yake.  Hapo awali, maisha yake yalikuwa 


duni kama wanavyodai wanahistoria katika nadharia.  Wanadai kwamba binadamu alipitia hatua nyingi za ukuaji 


wake.  Kumekuwa na maendeleo yanayokusudia 


kuboresha maisha ya binadamu.  Nchi zilizo katika ulimwengu 


wa kwanza, hasa za magharibi ndizo zinaongoza katika juhudi hizi.


 


Moja kati ya sekta ambazo zimeshamiri sana, ni ile ya kitechnolojia.  Technolojia ni maarifa ya kisayansi 


yaliyowekwa katika matum


izi ya vitu.  Binadamu 


amenawiri sana katika kuboresha maisha yake kwa kutumia 


technolojia.  Usafiri umeimarika si haba.  Binadamu anaweza kusafiri masafa marefu kwa muda mfupi sana. 


Anaweza kuabiri ndege hapa Nairobi na baada ya saa chache tu atakuwa kati


ka uwanja wa ndege wa kimataifa, 


Dar


-


er


-


salaam, Tanzania.


 


     


Uchumi pia amekuwa kupitia kwa technolojia.  Viwanda vingi vimejengwa kutumia technolojia 


ya kisasa na 


kuzalisha bidhaa tele ambazo huuzwa katika mataifa ya kigeni na hivyo kujipatia pesa za ku


boresha uchumi wa 


nchi.


 


     


Mawasiliano duniani yameboreshwa kupitia technolojia.  Tarakilishi, rununu, televisheni, tovuti, redio na barua 


pepe ni baadhi ya njia za kuwasiliana zinazohusu technolojia.  Watu wanawasiliana na kukuza urafiki wao kupitia 


mbi


nu hizi za mawasiliano. 


 


Habari zinapitishwa kupitia televisheni na redio kwa kutaumia mitambo ya kisasa 


iliyokuzwa na technolojia.


 


     


Fauka ya hayo, miundo msingi


 


imeboreshwa kwa kiasi 


kikubwa na technolojia ya kisas


a.  Barabara kuu ya 


Thika ni mfano wa


 


kazi nzuri iliyofanywa kwa kuzingatia 


technolojia anuwai.


 


Licha ya utata unaokumba mradi wa 


reli uliozinduliwa na rais kutoka Mombasa 


hadi mataifa jirani, teknolojia hii ya usafiri inanuiwa kuboresha 


uchukuzi na kuiletea nchi hii utajiri mkubwa.


 


   


Hata 


hivyo, hakuna chema kisichokuwa na dosari.  Usalama umepungua kwa ki


asi kikubwa kupitia technolojia.  


Kisa cha hivi majuzi cha 


Westgate 


ambapo magaidi waliwauwa raia zaidi ya sabini, kilitaokana na kutumia 


technolojia.


 


Magaidi hao walitumia bunduki za kisa


sa katika tukio hilo


 


haramu.  Fauka ya hayo walitumia simu 


kuwasiliama ili kutimiza tendo hilo 


la kihayawani.


 


     


Maadili katika jamii yamezorota kwa kiasi kikubwa kupitia teknolojia. Vijana wengi hutumia muda wao mrefu 


wakitazama filamu za kuudhi katika 


mitandao iliyoboreshwa kitechnolojia.  Picha hizi ni kero hata kwa maisha 


yao ya baadaye kwa sababu 


madhara ya picha hizo huwafuata na kuwadhuru hata waingiapo katika ndoa.
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