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MAAGIZO

1.Karatasi hili lina maswali manne. (Ufahamu, ufupisho, lugha na Isimujamii)

2 Jibu maswali yote kwenye nafasi zilizoachwa baada ya kila swali.

3. Karatasi hili lina kurasa 12 zilizopigwa chapa Watahiniwa wanastahili kuona kuwa
maswali yote yako na hakuna yaliyoachwa

KWA MATUMIZI YA MTAHINI

Upeo Alama
1 15
2 15
3 40
4 10
Jumla 80
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FAHAMU: (ALAMA 15)

Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali.

Tokea muundo mpya wa serikali ya ugatuzi uanze kutekelezwa miaka miwili iliyopita,
kumeendelea kushuhudiwa matatizo mengi hali iliyopelekea kushuhudiwa kwa
msururu wa migomo na maandamano ya raia.Fujo za karibuni kabisa ni zile
zinazoshuhudiwa

katika miji mikubwa za wachuuzi na wafanyibiashara wakipinga hatua za serikali za
kaunti kuwatoza ushuru takribani kwa kila huduma na bidhaa ikiwemo wanyama,kuku
na ndege.La kuhuzunisha zaidi katika baadhi ya majimbo imeripotiwa kuwa raia
wamelazimishwa kulipa ushuru kwa kutaka tu kuona maiti za jamaa zao kwenye
vyumba vya kuhifadhia maiti!

Wanasiasa wameonekana kuwa na wakati mgumu kutetea mfumo huu mpya wa
ugatuzi huku baadhi wakisema kwamba matatizo yanayoshuhudiwa kwa sasa
yametokana na ugeni wa mfumo huo.Wengine wameinyoshea kidole serikali ya kitaifa
kwamba ndiyo

inayosambaratisha muundo huu.Wengine wanahoji kuwa bado ni mapema na
kwamba kunatajika muda mrefu ili kufaulu.

Ni wazi kwamba kumekosekana nidhamu bora ya kusimamia maisha ya raia nchini
Kenya.Matatizo yanayokumba raia kwa sasa ni dalili kuwa mfumo wa serikali ya
ugatuzi umeongezea chumvi kwenye kidonda badala ya kutibu.Swali ni je,hadi lini
nidhamu ya kusimamia raia itakuwa ni suala la majaribio na makosa?

Hatua ya kuwarundikizia raia ushuru mkubwa ni kitendo cha unyonyaji na cha
dhuluma kinachofaa kupingwa. La kufahamishwa hapa ni kwamba ushuru ndio njia
kubwa ya kuzalisha mapato ya serikali zinazojifunga na mfumo wa kimagharibi wa
kiuchumi wa kibepari ikivemo Kenya.Asilimia 90 ya mapato ya serikali za kibepari
huegemea ushuru. Kwa hivyo hatua ya serikali za kaunti katika kuwanyonya raia kwa
kuwalipisha

ushuru si ajabu bali ni thibitisho kuwa jamii ya Kenya inaongozwa na nidhamu ya
kiuchumi ya ubepari mfumo wa unyonyaji na ukandamizaji.Ukweli unabakia kuwa
ndani ya serikali za kibepari raia ndio hubebeshwa mzigo wa ushuru unaoishia
matumboni

mwa viongozi!
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Miito ya mabadiliko ya katika na ya miundo mipya ya kiutawala si lolote ila ni moja tu
ya hatua za mfumo wa kibepari kujipa muda wa kuishi na kuziba aibu zake za
kushindwa kusimimia maisha ya watu.Kufeli huku kwa mfumo huu kunashuhudiwa
hadi kwenye nchi kubwa za kibepari kama Marekani na Uingereza hivyo nazo
zimekumbwa tele na maandamano na fujo za raia

wakilalamikia hali ngumu ya maisha.

Maswali
a) Yape makala haya anwani mwafaka. (alama 1)
b) Eleza mtazamo wa wanasiasa kuhusu utepetevu wa mfumo huu. (alama 3)

c) "Ugatuzi nchini Kenya ni mfumo wa kibepari" Thibitisha kauli hii kwa kurejelea
makala

(alama 3)

d) Migomo ni zao la matatizo yaliyogatuliwa kutoka serikali kuu. Toa sababu nyingine
zinazosababisha

migomo katika serikali za ugatuzi (alama 4)
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e) Thibitisha jinsi mfumo wa ugatuzi umeongeza chumvi kwenye kidonda badala ya

kutibu (alama?2)
f) Eleza maana ya maneno yafuatayo (alama 2)
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2. MUHTASARI

Soma taarifa ifuatayo kisha ujibu maswali
Katika siku za hvi karibuni ,kuwekuwa na malalamiko magazetini kuhusu tatizo la ajali
za barabarani amabalo ni dhahiri kwa sasa limekuwa donda sugu.Janga hili kubwa si
tiship tu kwa maisha na mali ya wakenya , bali pia kwa maendeleo ya uchumi wa
taifa,hivyo linahitaji kutafutiwva ufumbuzi wa haraka .Ninaomba nitoe mapendekezo
yangu kuhusu mikakati inayoweza kuchukulliwa ili kuepuka ama kukomesha matukio ya
mara kwa mara ya ajali za barabarani.

Ongezeko la matukio ya ajali za barabarani zinazosbabisha kukteketea kwa maisha
,kwanaza kabisa linatokana na uvunjaji wa sheria za usalama barabarni na ukosefu n
auangalifu miongoni mwa baadhi ya madereva.Hata hivyo , abiria hao wanachangia
kusababisha ajali hizo.Inasikitisha kuona kuwa baadhi ya abiria wanakubali kupakiwa
kupita kiasi kwenye magari mithili ya mapakacha ya machungwa kama kwamaba
wanalazimishwa kuyapanda kwa mtutu wa bunduki.Si ajabu vile vile kuona kuwa
magari yanayopelekwa kwa mwendo wa kasi wa kupundukia, abiria wanakaa kimya
kama kondoo wa kafara ama wanashangilia madereva hao.Ni ukweli usiopingika kuwa
iwapo gari lililo katikati kasi kubwa litakumbwa na hitilafu ni vigumu kwa dereva
kulimudu na kulidhibiti gari hilo.Litakuwa ni jambo la busara iwapo magari yote ya abiria
yatafunguliwa vifaa vya kudhibiti kasi.Abiria na wananchi kwa jumla wana jukumu la
kukemea na kuwakataza madereva wasiojali maisha ama kuwashtaki kwa vyombo vya
dola.
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Aidha nipendekeza kuwa madereva wanaotiwa hatiani kwa makosa ya kuvunja sheria
za usalama barabarani bila simile waadhibiwe vikali na ikabidi wapokonywe leseni
zao.Licha ya hao ,inpasa halmasahauri inayohusika na utoajai wa leseni
nchini,ihakikishe kuwa madereva wote wana Iseseni halali kwa mujibu wa sheria , na
kwamab siku zoe utaratibu wa kizitoa leseni unazingatiwa kwa dhati.Mathalani ,kabla ya
kutolewa kwa leseni ihakikishwe kuwa kuna uthibitishso wa chuo cha dereva
anapoomba leseni.Kwa utaratibu kama huu,hapana shaka kuwa vitendo vya kughushi
leseni za bandia vitapungua na ajali zinazosababishishwa na madereva wasio na
ujuzi hazitakuwepo kabisa.Mkakati mwingine ni kutoa mafunzo ya uhakika kwa
madereva .Aidha vyuo hivyo vinavyotoa afunzo ya dereva viwe vinakaguliwa mara kwa
mara na maofisa wa Baraza la Kitaifa la Usalama barabarani kwa lengo la kuhakisha
kuwa mtaala rasmi wa mafunzo unatumiwa.

Serikali, kwa upande wake, haina budi kutupia macho ukarabati wa barabara.Kwa hivi
sasa,barabara ziko katikati hali ya kusikitisha.Ubovu wa barabara ,uadhaifu wa kingo za
madaraja na ukosefu wa taa za kuongeza magarti kwenye makutano ya barabara, ni
chanzo kinginecho cha ajali barabarani. Ni jukumu la Wizara ya Ujenzi kujenga
utamaduni wa kukarabati miundo mbinu kwa kufanaya matengenezo ya mara kwa mara
ya barabara. Chambillecho wahenga,usipoziba ufa utajenga ukuta.

Hata ingawa hatua hizi ni njia madhubuti za kukabiliana na tattizzo la ajali za
barabarani,itakuwa ndotyo kuzikomesha iwapo utekelezaji wa sheria za uslama
barabarani utakuwa wa kutetereka .Sharti pawepo askari wa usalama barabarani ili
kusaidia katika matumizi mazuri ya barabara,kuyakagua magari na leseni za usalama
barabarani,

Tatizo la ajali si jambo la kufumbia macho.Kinga ni bora kuliko tiba .Ninayo imani kuwa
iwapo wananchi wataungana na serikali katika kuchukua hatua thabiti ili kupunguza ajali
barabarani,maisha hayataendelea kuteketea ila yatokolewa.

Maswali

a) Ajali barabarani ni mwiba wa kujidunga.Thibitisha kwa kurejelea taarifa.
(Maneno 40) (Alama 6)

Jaribio (1 utiririko)

Compiled and Distributed by Kenya Educators Consultancy, P.O.BOX 15400-00500, Nairobi.
Tel 0724333200 E-mail kenyaeducators@gmail.com. ORDER MARKING SCHEMES AT
www.kenyaeducators.co.ke or Contact 0724333200/0768321553/0795491185



mailto:kenyaeducators@gmail.com
http://www.kenyaeducators.co.ke/

b) Bainisha mambo muhimu yanayozungumziwa kwenye aya ya 3,4 na 5

(maneno 80) (alama 7)
Jaribio (1
utiririko)
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a MATUMIZI YA LUGHA. (ALAMA 40)

a) Taja sifa bainifu za sauti /e/ (alama 3)
b) Eleza maumbo manne ya silabi na utoe mifano mwafaka (alama 2)
c) Bainisha aina za nomino katika sentensi hii. (alama 3)

Uhodari wa wanariadha wa Kenya unahitajika kote duniani.

d) Tumia neno stahili katika sentensi kama (alama 2)
. Kitenzi kisaidizi
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. Kitenzi kishirikishi

e) Bainisha kishazi kitegemezi na huru katika sentensi hii. (alama 1)
Wafanyikazi wane wataenda sokoni wakipewa ruhusa.

f) Badilisha sentensi ifuatayo kuwa sentensi changamano. (alama 1)
Alihudhuria sherehe hivyo ingawa hakualikwa.

g) Changanua sentensi ifuatayo kwa njia ya matawi. (alama 4)
Huyu kijana mkorofi atatusumbua tusipochukua tahadhari

h) Andika sentensi hii katika usemi wa taarifa. (alama 2)
“Tulienda kumtembelea mwalimu mkuu wetu juzi.” Mwanafunzi alisema.

i) Andika kwa ukubwa wingi. (alama 2)
Paka huyu hatosheki kwa maziwa, amezoea panya.
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j) Taja na utoe mifano ya miundo mine katika ngeli ya U-ZI. (alama 2)

k) Tunga sentensi yenye shamirisho kipozi, kitondo na shamirisho ala na kisha

uzionyeshe aina hizo za shamirisho. (alama 3)
[) Taja sifa mbili za kishazi kitegemezi. (alama 2)
m) Tunga sentensi ukitumia vitenzi vifwatavyo katika kauli ya kufanyiza.
(alama 2)
La
I Fa
n) Eleza dhana zifuatazo: (alama 3)
. Kizuiwa
. Mzizi
. Mofimu
o) Fafanua majukumu mawili ya kiimbo. (alama 2)
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p) Eleza majukumu mawili ya parandesi.

q) Tunga sentensi mbili tofauti kuonyesha matumizi ya kwa

r) Taja vigezo viwili vya kuainisha viambishi.

ISIMU JAMII (AL 10)

i) Sajili ya wanahirimu ni gani?

(alama 2)

(alama 2)

(alama 2)

(alama 1)

i) Eleza mambo matano yanoyoathiri mtindo nafsi wa mtu katika matumizi

ya lugha.
(alama 5)
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