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KISWAHILI - GRADE 7 ENDTERM 1 2023 

HOLIDAY ASSIGNMENT 

Name………………………………………………….Adm  No……………Class………… 

School ……………………………………………………               GRAND TOTAL 

 

 

 

Instructions: 

-Learners to attempt the questions in the spaces provided in 

this booklet during this holiday and use the marking schemes 

provided by Mr Machuki (0724333200) for marking and 

revision purposes. 

Soma mazungumzo yafuatayo kisha ujibu maswali 1-5 

Hakimu: Wewe jina lako kamili ni Mboko, sio?  

Mboko: Ndiyo, Mheshimiwa 

Hakimu: Unakiri mashtaka haya mawili, yaliyoelezwa na kiongozi wa mashtaka?  

Mboko: La, sikiri, Mheshimiwa.  

Hakimu: Kiongozi wa mashtaka, unaweza kuendelea na maelezo zaidi kuhusu kesi hii.  

Kiongozi wa mashtaka: Mheshimiwa, huyu mshtakiwa alikamatwa amekaa ndani ya gari la Bi. 

Cheupe. Maelezo ya alama ya                                               usoni pa Mboko tuliyopewa na Bi. 

Cheupe yalitusaidia kumkamata.  

Karani wa korti:  Mheshimiwa huyu shahidi ni mfanyi kazi katika kituo cha petroli. Jina lake ni 

Mwema. Ana alama ya kovu usoni                                 pake.  

Hakimu: Unaweza kuionyesha korti huyo uliyemwona akiwacha gari la Benz na kuchukua la 

Toyota?  

Mwema: Ni yule mle kizimbani aliye na pingu Mheshimiwa.  

Mboko: Mheshimiwa ningependa kumuuliza Kiongozi wa mashtaka swali moja. Polisi 

aliyenikamata alinikuta mimi nimeketi kiti                    cha mbele cha dereva au cha abiria?  

Kiongozi wa mashtaka:  Mheshimiwa huyu ni mhalifu sana. Tuna ripoti kuwa huyu ni mwizi 

sugu wa magari.  

Hakimu: (Akimwelekea Mashtaka) Una lolote la kusema ili kujitetea?  
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Mboko: Mimi sina hatia, Mheshimiwa. Mimi nilikuwa abiria tu niliyekuwa nikipelekwa 

nyumbani. Mwizi wa gari ni huyo aliyekuwa                  ameketi kiti cha dereva.  

Hakimu: Mimi nitatoa uamuzi wiki ijayo. Kwa hivyo mshtakiwa atabaki korokoroni na kuletwa 

tena hapa kortini siku nitakayo toa                     hukumu 

1. Aliyeulizwa jina lake na hakimu ni  

2. Je, mshtakiwa alikubali mashtaka yake? (Ndio, la) ________________ 

3. Ni watu wangapi wametajwa katika mazungumzo haya? 

4. Neno kukiri limetumika katika mazungumzo maana yake ni ____________________ 

5. Unafikiria ni nani hakusema ukweli kati ya watu waliotajwa kwenye mazungumzo? 

Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali 6-9  

Watu wa Afrika mashariki hutumia ala za muziki ambazo zinafanana sana. Kuna ala za nyuzi 

kama vile gita, zeze, kinubi na udi. Piano pia ni aina ya ala ya nyuzi ingawa nyuzi zake 

zimefichika ndani. 

Ala nyingine hutoa sauti kwa kupuliziwa upepo. Ala hizi ni kama vile kipenga ambacho pia 

hutumiwa na refa, yaani mwamuzi katika michezo. Zumari na parapanda vile vile ni miongoni 

mwa ala za kupulizia upepo. Ala nyingine hutoa sauti kwa kutikiswa. Mfano wa ala hizi ni 

njuga, kayamba, tari na manyanga. 

Kuna ngoma ambazo huchezwa uwanjani na kuangaliwa na watu wote, wake kwa waume. 

Mfano wa ngoma hizo ni kama zile ngoma za kusherehekea mavuno au sikukuu za taifa au za 

kutumbuiza wageni. 

Ngoma na muziki ni njia ya watu kujipatia ajira. Hoteli nyingi huajiri wanamuziki na wachezaji 

ngoma za kienyeji ili kuwavutia wateja katika hoteli hizo. Inapasa kuhakikisha kuwa 

hatuwashirikishi wasichana na wavulana wadogo katika ngoma hizi za kutumbuiza watalii katika 

hoteli. 

6. Ala za muziki zinazofanana mara nyingi hutumiwa na 

 

7. Taja aina mbili za ala zinazo chezwa kwa kupulizwa.  

 

8. Ni aina ngapi za ala zimetajwa katika kifungu hiki? 
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9. Chora na utaje ala moja ya muziki iliyotajwa. 

 

 

 

 

Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali 10 - 12 

Mfalme alikuwa na jozi kumi na mbili za soksi. Jozi sita zilikuwa nyeusi na sita zilikuwa rangi 

ya kahawia. Alimtuma mtumishi wake kumchukulia jozi moja ya soksi kabatini. Alipofika 

kabatini, taa zote za umeme katika chumba zilizima. 

10. Mfalme alikuwa na jumla ya soksi ngapi? 

 

11. Neno jozi limetumika lina maana ya 

 

 

12. Unafikiria mtumishi atapeleka soksi ngapi kwa mfalme ili apate jozi moja? 

 

Soma kifungu kifuatacho kisha uyajibu maswali 13 - 15 

Ni wajibu wa kila mwanafunzi kufanya kazi kwa bidii na kwa dhati. Tukumbuke kuwa Wahenga 

hawakukosea waliposema ajizi ni nyumba ya njaa. Hivyo basi haifai kulaza damu darasani. 

Ni sharti tufanye juu chini kuwa na adabu na juhudi. Taifa letu linahitaji watu walioelimika, 

kwani bila elimu itakuwa vigumu sana kutekeleza mipango mbalimbali ya maendeleo. 

Wakulima nao kwa upande ule mwingine kuzidisha mazao mashambani kwa sababu idadi ya 

watu inazidi kuongezeka. 

Isitoshe, wanabiashara ni lazima kama ibada wajishughulishe na biashara ambapo kwa sasa ni 

Wakenya wachache sana ambao wanatambua umuhimu wa biashara. Wengi wa wananchi ni 

wale ambao wana mawazo kuwa ni sharti kila mtu aajiriwe maishani.  

nchi 
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Hivyo basi ni lazima tujitoe mhanga na kuona kuwa nchi yetu imeimarika kiuchumi. Kila 

mzalendo anafaa kujikaza kisabuni kuona amefanya jukumu lake ili kuona maendeleo ya 

yamepatikana. 

13. Kulaza damu ni sawa na kusema kuwa 

 

14. Unadhani ni kwa nini biashara haijaimarika nchini? 

 

 

15. 'Ajizi ni nyumba ya njaa' ni aina gani ya tamathali ya lugha? 

 

Soma kifungu kifuatacho. Kina nafasi 16 mpaka 20. Kwa kila nafasi umepewa majibu 

manne hapo. Chagua jibu lifaalo zaidi kati ya yale uliyopewa. 

Idadi kubwa ya mashabiki ___16___ mchuano wa soka ___17___ Man City na Man United. 

Nchi yetu, Kenya, ___18___ kushiriki katika mashindano haya___19_-_ si mwanachama wa 

kombe la Uropa. ___20___ mashabiki wa Kenya, walitazama mechi hiyo moja kwa moja 

kwenye runinga zao. 

   A  B   C   D  

 16.  yalihudhuria  walihudhuria  ilihudhuria   ilihuthuria 

 17.  baina ya  dhidi ya   badala ya   katikati ya  

 18.  haiwezi  inaweza   haiezi   hawawezi  

 19.  endapo  sembuse   almuradi   maadamu  

 20.  Licha ya  Kwa hivyo  Hata hivyo  Minghairi ya 

  

Kutoka swali la 21 hadi la 30, chagua jibu  lifaalo zaidi kulingana na maagizo uliyopewa. 

21. Binuru ni jibu la maamkuzi gani? 
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22. Kanusha:  

Angeniita kwa sauti ningeitika. 

 

23. Ni nini maana ya nahau 'kupiga deki'? 

 

 

24. Tunasema baraza la wazee. Tutasema______________________ya watu.   (umati, 

halaiki) 

25. Chagua sentensi sahihi.  

A. Hapa ndiko kwenye hospitali itajengwa. 

B. Huku ndiko penye hospitali itajengwa. 

C. Humu ndimo kwenye hospital itajengwa. 

D. Huku ndiko kwenye hospitali itajengwa. 

Katika maneno yafuatayo, chagua nomino mbili za dhahania. 

 kucheza                 Kenya 

 wema                    

thureya 

 daftari                     nyota 

 maji                        

utulivu 

 ndege                  

uzalendo 

  

26.  _________________ 

27. __________________ 

28. Dereva __________________ gari barabarani vizuri. (dhibiti, thibiti) 

29. Barua ya kirafiki ina anwani ngapi? 

 

30. Kinyume cha mtu mwangalifu ni mtu _____________________ 
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