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KISWAHILI
KARATASI YA 2
MUDA 2Y%

KIDATO CHA TATU

MAAGIZO

Jibu maswali yote

Majibu yote yaandikwe katika nafasi ulizoachiwa katika kijitabu hiki cha maswali

Kwa matumizi ya Mtahini

Swali Upeo Alama
1 15
2 15
3 40
4 10
Jumla 80
1. UFAHAMU

Soma makala yafuatayo kisha ujibu maswali
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Ufisadi ni uhalifu unaohusu kuzitumia njia za ulaghai kujipatia pesa, mali au vitu hasa
vya umma. Nchini Kenya ufisadi hujitokeza kwa njia mbalimbali na kila mojawapo ina
athari zake. Kwa mfano, kama maafisa wa serikali wajipatiao pesa kwa kuuza stakabdhi
za serikali kama vile pasi, vyeti vya kuzaliwa, vyeti ya kumiliki mashamba, vitambulisho
na nyinginezo kwa raia. Kuna hatari kubwa kwa sababu watu wasio raia wa Kenya
wameweza kusajiliwa kama wakenya na kuendeleza uhalifu kama ugaidi, wizi na
ulanguzi wa dawa za kulevya.

Wengine hujipatia vibali vya kufanya kazi na kuajiriwa kazi ambazo zingefanywa na
wakenya. Hii imechangia ongezeko la uhaba wa kazi nchini. Watumishi wengine wa
umma huuza mali ya serikali kama vile magari, nyumba na ardh na kufutika pesa za
mauzo mifukoni mwao. Wengine wao hujinyakulia na kufanya vitu hivyo kuwa mali
yao. Ufisadi wa aina hii umegharimu serikali kiasi kikubwa cha fedha. Serikali
imelazimika kununulia maafisa wake magari baada ya muda mfupi, kulipia wafanyi kazi
wake kodi za nyumba na kukosa viwanja vya upanuzi na ujenzi wa shule hospitali, vituo
vya polisi na taasisi zingine maalumu.

Baadhi ya wataalamu kama madaktari huiba dawa kutoka hosptiali za umma na kupeleka
vituo vyao vya afya. Pia hutumia wakati wao mwingi katika kazi zao za kibinafsi na
kuwaacha wagonjwa katika hospitali za umma wakihangaika. Sio madaktari tu, kuna
masoroveya, wahandisi, mawakili, walimu na mahasibu ambao hukwepa majukumu yao
serikalini na kufanya kazi za kibinafsi.

Wengine wasio wataalam huendesha biashara za aina tofauti, na huku wanaendelea
kopokea mishahara.

Wanafunzi wanaotaka kujiunga na vyuo na shule bora za umma na hawakuhitimu wakati
mwingine halazimika kusalimu amri na kutoa hongo ili wapate nafasi za kusoma. Kiasi
cha pesa kinachohitajika huwa kikubwa hivi kwamba ni wachache humudu hizo rushwa.

Wale wasiojimudu kifedha hubaki wakilia ngoa. Kuna wazazi ambao hutumia vyeo vyao
na ‘udugu’ kupata elimu. Matokeo huwa ni kuelimisha watu wasiostahili na ambao
mwishowe hawaziwezi kazi wanazosomea wakihitimu na kuanza hudumia jamii.

Ufisadi umekita mizizi na kushamiri katika sekta za umma na za kibinafsi kwa upande
wa kuajiri wafanyakazi. Ni vigumu kupata kazi ikiwa humjui mtu mkubwa katika shirika
linalohusika au uzunguke mbuyu. Matokeo ni kuajiri wafanyikazi wasiohitimu na
wasiowajibika kazini.

Hata hivyo, mbio za sakafuni huishia ukingoni. Serikali imetangaza vita dhidi ya ufisadi.

Tayari tume kadhaa zimebuniwa kuchunguza visa vya ufisadi uliotekelezwa hapo
mbeleni. Mojawapo ya tume hizo ni tume ya kuchuguza kashfa ya “Goldenberg”
ambapo pesa za umma (mabilioni) ziliporwa na mashirika na watu binafsi kwa njia
zisiso halali. Watakaopatikana na hatia ya kushiriki ufisadi huo watahitajika kurudisha
pesa hizo.
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Serikali pia imeunda kamati ya kupokea malalamiko kutoka kwa wananchi waliohasiriwa
na mawakili walaghai ambao hupokea ridhaa kwa niaba ya wateja wao na kukosa
kuwalipa au kuwatetea mahakamani ilhali wamekwishalipwa. Ni matumaini yetu kuwa
ulaghai huu utaangamizwa kabisa kwani hakuna refu lisilokuwa na ncha.

Maswali

(a) Eleza aina nne za ufisadi zilizotajwa katika kifungu ulichosoma (al. 4)

(b) Kulingana na kifungu ulichosoma, ufisadi umeathiri nchi yetu kwa njia gani? (al. 2)

(c) Serikali inafanya jitihada gani ili kukomesha ufisadi? (al.3)

(d) Kwa maoni yako, unafikiri ufisadi husababishwa na nini? (al.2)

(e) Toa msamiati mwingine wenye maana sawa na rushwa (al. 1)

(F) Eleza maana ya msamiati ufuatao kama ulivyotumiwa kifunguni. (al.3)
(i) shamiri
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(ii) Kashfa

(iii) kita mizizi

2. UEUPISHO

Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali uliyolizwa

Uzalishaji wa vyakula popote pale ulimwenguni unahusiana, na labda hata kudhibitiwa,
na mazingira ambamo wanaohusika wanaishi. Hata hivyo, jambo la kusikitisha ni kuwa
uharibifu wa kimazingira umefikia hatua ya kusikitisha. Uharibifu huo unatokana na
amali nyingi za kibinadamu ambazo zinaishia kuwa msingi wa mazingira yake
kuathirika. Ikiwa mazingira yameharibiwa kwa jinsi yoyote, kuna athari hasi ambazo
hutokea. Kwanza, rutuba iliyoko mchangani inafifia. Kiwango cha mvua kinafifizwa pia
na matendo hayo sawa na kuzuka kwa ongezeko la joto. Wataalamu wanaeleza kuwa
jangwa la Sahara linapanuka kwa zaidi ya kilometa kumi kwa mwaka. Ikiwa hali hii
itaendelea, itachukua miaka michache kwa sehemu kubwa ya bara la Afrika kugubikwa
na mchanga wa jangwa hilo. Mgubiko huo utakuwa na matokeo ambayo ni ya
kusikitisha.

Yapo maeneo ambako miaka michache iliyopita yalisheheni rutuba namboji lakini sasa
hivi hayana uwezo wa kuikuza hii mimea yoyote ile. Zipo njia nyingi ambazo huchangia
kwenye tanzo hili la mazingira. Mojawapo katika matatizo hayo ni ukataji wa miti
kiholela. Ukataji huu ona athari mbaya hasa pale ambapo kiwango cha miti iliyokatwa

au miche inayoatikwa.

Tatizo jingine ni ufugaji unaokiuka uwezo wa kipande cha ardhi cha kuhimili mifugo.
Ufugaji wa aina hii unatokana na kupungua kwa malisho yenyewe na labda kwa kiasi
Fulani kuendelezwa kwa tamaduni zinazohimiza ufugaji pasi na kuwepo juhudi za
kuipunguza mifugo yenyewe. Lipo tatizo linalohusiana na kilimo, yaani ulimaji uliozidi.
Ulimaji huu unahusisha upandaji wa-zao lile lile katika ardhi ile ile msimu hadi insimu.

Huhusisha pia kilimo kisichotegemea mbolea au samadi. Hali kama hii inaweza
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kutokana na wakulima kutumia mabua ya mabaki ya chakula kwa ajili ya moto badala ya

kuwa nyenzo ya kuundia mbolea.

Kuwepo kwa mazingira kuna mchango mkubwa kwenye lishe ya jamii inayohusika.
Kwa mfano, miti na mimea inaweza kuwa chanzo cha rutuba ya udongo. Aidha husaidia

kukuzuia udongo usimomonyolewe na maji. Husaidia pia kuhifadhi maji.

Hali kama hii inawezesha kuwepo kwa miti ya matunda kama miembe, michungwa,
mitufaa, mipera na kadhalika. Hali hii pia inasaidia kuwepo kwa miti inayozalisha
mafuta kama minazi. Mazingira mazuri ni msingi muhimu wa kuwepo kwa majani.
Majani haya ni chakula muhimu cha wanyama ambao pia ni chanzo cha chakula kwa
wanadamu. Misitu, inayokua katika mazingira ya mvua huwa maskani ya nyuki
(wanaoleta asali) na mimea kama uyoga (unaoliwa), Mikoko inayoota karibu na bahari
na mazingira mazuri ya kamba na samaki wengine. Isitoshe, miti huwa kuwa chanzo cha

kuni za kupikia.

Maswali

(a) Kwa kutumia maneno 60 — 65,eleza vile uharibifu wa mazingira kuendelezwa (al.8)
Matayarisho

Nakala Safi
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(b) Eleza uhusiano uliopo kati ya mazingira na lishe bora (al.7)
Matayarisho

Nakala safi

Contact 0795491185/0768321553 for Marking Schemes



MATUMIZI YA LUGHA (ALAMA 40)

A. Ni nini tofauti kuu Kkati ya irabu na konsonanti

B. (i) Taja sifa bainifu za /e/

(ii) Tofautisha sauti /f/ na (v) ukizingatia namna ya kutamka.

(al.2)

C. Tumia viunganishi vifuatavyo katika sentensi
Q) Mighairi

(i)  madhali

D. Tumia visawe vya maneno yafuatayo katika sentensi
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(i) mwandani

(ii) Nyoka

. Tunga sentensi kuonyesha matumizi matatu ya ‘ku’

()
(i)
(iii)

. Tunga sentensi moja ukitumia nomino katika ngeli ya Li-Ya

. Ainisha vitenzi katika sentensi zifuatazo
Q) Lenaiyara alikuwa nyumbani

(i) Lenaiyara alikuwa akilala nyumbani

. Andika sentensi ifuatayo katika ukubwa (wingi)
Nyumba hiyo ni ya mwanamke wa mzee huyo

Andika katika usemi wa taarifa

“Kumbuka kuwa lazima ufike mapema kama wataka tuandamane leo”. Baba

akaniambia.
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(al.3)

(al.2)
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Tambua virai vilivyopigiwa mstari chini

Mwanafunzi mchafu amefukuzwa shuleni leo

. Andika sentensi kwa kutumia viambishi vya nyakati na hali zifuatazo
0) a

(i) ja

. Taja aina tatu za sentensi na kwa kila mojawapo toa mfano

(i)

(ii)

(iii)

. Tambua shamirisho kipozi na kitondo katika sentensi

Mtoto alisomea mama kitabu

. Nyambua kitenzi ‘fa’ katika kauli zifuatazo
Q) Tendea

(i)  Tendewa

. Eleza matumizi ya ‘kwetu’ katika sentensi zifuatazo
0] kwetu ni huku

(i)  Mahali kwetu ni huku
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(al.4)

@al.3)

(al.2)

(al.2)
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P. Ainisha vishazi katika sentensi ifuatayo (al.2)

Khalif alisema kwamba lazima afaulu mtihani mwaka huu

Q. Unda vitenzi kutokana na nomino zifuatazo (al.2)
(i) Kinywaji
(ii) hotuba

ISIMU JAMII  (AL. 10)

“Mabibi na Mabwana ............. Kaunti yetu imebaki nyuma kwa sababu ua uongozi duni.
Raudi hii wababa na wamama pamoja na vijanaa lazima mabuda maanalogue
tuwasend home. Mkinidunga votes zenu nitamake sure ....................

(a) Tambua sajili iliyotumika (al.2)

(b) Eleza sifa za sajili hii (al.8)
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