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COMMONLY TESTED KCPE QUESTIONS
(200 STRUCTURED KCPE 2023 PREDICTION QUESTIONS)

Soma vifunqu vifuatavyo. Vina nafasi 1 mpaka 15. Jaza mapengo.

Tunapotia guu katika _ 1~ 2 walimu wetu wapendwa wanaendelea kutupa__3 _huku
tukifunzwa mengi kama vile __ 4 ambavyo hutoa taarifa kuhusu vitenzi, vivumishi na hata
vielezi. Huku hayo yakiendelea, tumepata 5  kufahamu akisamipia, 6, 7 ambayo

ni sehemu moja ya saba. Kwa moyo wa shukrani, _ 8  kuwapa kongole mzomzo.

Kristina alipojiangalia tena__9__ kioo, aligundua kuwa uso wake uliokuwa __10__na kufanya
mabaka sasa ulianza kurudisha unyevuunyevu wa awali. 11 mauti ya mume wake yapata
majuma mawili _ 12 yalimdhoofisha, 13 kuwa 14 . Kwa vyovyote vile, ilimpasa
kuyazika ya kale na kuendelea na safari ya maisha japo kwa kuuma _ 15 .

Jaza nafasi zilizoachwa wazi kuanzia 16 - 30 kukamilisha vifungu vifuatavyo:-

Nina uhakika 16 mwendo wa usiku wa manane hivi. Mliowa __ 17 yangu ndio
ulionigutusha. Niliinua __18 . Lo! llikuwa ni sauti ya Mluna wangu aliyekuwa akizimbua
_ 19 huko ughaibuni. Baada ya maamkizi, alitaka, bila kupoteza mwia, ni atumie maelezo
fulani kwa njia ya faksi. Nami kwa kuwa sikuwa na huduma hiyoya 20, nilimweleza
ningetuma kwa _ 21 "Haidhuru." alisema. Kutokana na ukosefu wa 22 simu ilikatika.
Hata hivyo, ujumbe ulikuwa umewasilishwa. Bila kupoteza wakati, nilichukua 23 na
kuanza kuandika maelezo yale. Kwa ndege nzuri, tarakilishi hiyo ilikuwa imeunganishwa na
__ 24 . Papo hapo nikamtumia ujumbe.

Kukutana _ 25 naye kulikuwa kwa sadfa. Nilikuwa _ 26 kondeni _ 27 . 28 .Mara
nikamwona kijana Skambe _ 29
barasteni. Hali yake ilisikitisha kutokana na __30__ ulevi haramu

Soma vifungu vifuatavyo. Vina nafasi 31 hadi 15, Jaza mapengo yaliyomo kwenye vifungo.

Wahenga 31 waliposema kuwa 32 . Watahiniwa wengi huandika

insha 33 mithili ya vipofu pasi na kutambua 34 uandishi wa insha.

Kama yalivyo maswali mengine katika mitihani 35 uandishi wa insha vilevile ni
36 kujibiwa kwa kuzingatia 37 yanayotolewa kabla ya swali

lenyewe. Jambo la ajabu ni kwamba, wengi wa wanafunzi huanza tu kuandika
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COMMONLY TESTED KCPE QUESTIONS
(200 STRUCTURED KCPE 2023 PREDICTION QUESTIONS)

38 ya kuisoma sehemu hii muhimu. Amri ya mtahini ni muhimu sana na ni sharti
ifuatwe Kikamilifu.

Fisi alikuwa amezoea 39 kwa muda mrefu sana. Maisha yake ya kuiparamia
40 na wanyama wengine yalikuwa yamemshinda. Hii ni 41
wanyama kama simba na chui waliyateketeza mabaki ya mawindo yao. Aliamua kuanza kufanya
42 . Alitengeneza silaha kama mishale ili kuwawinda wanyama wengine,jambo
ambalo lilikuwa limepingwa vikali na mfalme wao. Tendo hilo lilikuwa 43 :
Juhudi zake 44 kwani mishale yake ilikuwa 45 na haingemudu
kumfuma mnyama yeyote.

Soma vifungu vifuatavyo. Vina nafasi 46 mpaka 60. Jaza mapengo.

ljumaa _ 46  tulimtembelea Fauzia. Tulipofika kwake _ 47  kwa mikono
miwili. _48 sebuleni ambapo tuliipata familia yake pamoja wakitazama Kipindi
fulani __49 runinga. Tuliandaliwa _ 50 wali, nyama, mboga na
matunda. _ 51  mwenyeji kupiga dua, tulianza kula. Tulipomaliza chakula _52 tulishauriana

na mwenyeji wetu na _53  kuhusu mradi wetu wa maji _ 54  utakinufaisha kijiji chetu.
Kisha tukamuaga alamsiki naye akatujibu _55 .

Tunapaswa kuwa na moyo wakusaidiana _56 ilivyokuwa zamani. _57 mmoja

wetu _ 58 msaada kwa ajili ya jambo fulani, inafaa tumsaidie bila _59 . Tukifanya hivyo,
tutakuwa pia tunajiwekea akiba maishani kwani _ 60 .

Kutoka swali la 61 hadi 120, jibu swali kulingana na maagizo

61. Chagua maelezo yaliyo sahihi.

A. Arafa: ujumbe wa maandishi unaotumwa kwa simu.
B. Kipepesi: chombo cha kutuma na kupokea barua.

C. Kikokotoo: chombo cha kutuma ujumbe kwa sauti.
D. Mtandao: mfumo wa mawasiliano kupitia tarakilishi.
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62. Chagua silabi.
a. Sh
b. Dha
c. Ng
d. Th
63. Upi ni usemi halisi wa sentensi ifuatayo?
Mwalimu kwa hasira aliwaamuru wanafunzi wote wapige magoti na kumaliza
kazi yao ya ziada. Mwalimu
64. Tambua sentensi yenye kivumishi cha idadi.
a. Mtumwa huyu ni mtiifu sana.
b. Kitabu cha kasisi si cheusi.
c. Jino langu linauma sana.
d. Kiatu cha kwanza hakifai.
65. Ni jozi gani iliyokosewa?
a. Skrubu - bisibisi.

b. Mpini - jembe.
c. Mchi - kinu.
d. Mkufu - kipini.
66. Ni kiunganishi gani kisichoweza kukamilisha sentensi ifuatayo?
Kauleni aliadhibiwa vikali kufukuzwa shuleni.

67. Tambua sentensi yenye a unganifu.
a. Cha walimu ni safi.
b. Kitabu cha mwalimu kimeanguka.
c. Msipoziba nyufa mtajenga kuta.
d. Nilimwona alipokuwa akienda maktabani.
68. Ni kundi gani lenye nominoambata?
a. Maji, marashi, mate.
b. Njugumawe, batamzinga, askarikanzu.
c. Safu ya milima, umati wa watu, kichala cha matunda.
d. Kenya, Juma, Agosti.
69. Nomino maskani huwa katika ngeli gani?
70. Paka huyu ndiye alaye buku katika wingi ni paka hawa
71. Tambua sentensi yenye kielezi.
a. Katika debe tanna maji.
b. Kilichosimama ni hiki.
c. Niliitika kwa sauti.
d. Mitoto aliyesimama kando ya mto ni mwoga.
72. Banati ni kwa msichana kama vile ni kwa kaptura.
73. Chagua nahau iliyo tofauti kimaana.
a. Agadunia
b. Kata kamba
c. Kongaroho
d. Enda na ulelengoma
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COMMONLY TESTED KCPE QUESTIONS
(200 STRUCTURED KCPE 2023 PREDICTION QUESTIONS)

Kamilisha methali: Wema
Kitendawili:
Mzungu analala na ndevu ziko nie.
Nyambua kitenzi kilichopigwa mstari katika kauli ya kufanyiwa. KUFA
Tambulisha_nomino tadunisha na nomino kuza ya neno Kiti ni
Chagua sentensi moja yenye maana sawa na ile uliyopewa katika sentensi iliyo hapo
chini
Ni heri nivumilie shida kuliko kuiba
a. Ni bora niibe nikiwa na shida
b. Afadhali nisiibe hata nikiwa na shida
c. Nisingekuwa na njaa nisingeiba
d. Niliiba kwa vile nilikuwa na njaa
Tumia kilinganishi sahihi
Matilda-
a. Anafanana na dada yangu
b. Anakaa kama dada yangu
c. Anafanana kama dada yangu
d. Analingana kama dada yangu
Mbio za farasi ni
Mzazi wa mke humwita mume wa binti
Taja kiwakilishi katika sentensi
Ninakipenda chakula hiki kwa sababu chenyewe ni kitamu.
Taja neno moja tu linalosimamia fungu zima.
Kabaila alizivua nguo akaosha mwili.
Eleza tofauti baina ya sentensi katika jozi (sawia)

i. Mvua ilinyesha ndogo ndogo
ii. Mvua ilinyesha kidogo kidogo

Andika jina la kitendo na mtenzi kutokana na KITENZI ulichopewa
Rehemu
Badilisha sentensi hii kwa wingi.

Kumramba mtu kisogo ni
Badilisha sentensi ifuatayo katika wakati RUDUFU
Mgeni anakuja kwangu

Ni kikundi kipi kilicho na viarifa pekee?

A. Angua, chomoa, zana, vizuri

B. Vunja, sana, chora, lia

C. Polepole, upesi upesi, mbiombio
D. La, pa, ita, ona
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(200 STRUCTURED KCPE 2023 PREDICTION QUESTIONS)

90. Kamilisha methali ifuatayo: Asiyeona nafsiye
91. Chagua sentensi isiyoakifishwa vizuri
a. Mwanafunzi bora-aliyeongoza katika mtihani-alituzwa.
b. Mtu anayeipenda nchi yake (kwa dhati) huitetea zaidi.
c. Sokoni mlikuwa na matunda mengi: mapera, maparachichi na karakara.
d. Usilijibu swali lolote,” mtahini alielekeza.
92. Tambua sentensi yenye vivumishi vya pekee
a. Mwanariadha hodari alizawadiwa.
b. Wageni wenyewe waliula mkate wote.
c.  Mtu mzuri ni anayevifanya vitendo vizuri kwa kuradidi.
d. Shuleni palikuwa na bawabu mwenye maarifa tele.
93. Ni kitenzi gani kilichoradidiwa katika sentensi zifuatazo?
a. Anayetembea upesiupesi hufika kwa haraka
b. Ukiwasemasema watu utakuwa mfitini.
c. Machungwa yale yale ndiyo yaliyoliwa.
d. Tulitembea asteaste kuelekea madhabahuni.
94. Bainisha usemi wa taarifa wa:
""Wanafunzi wawa hawa ndio waliotia fora mtihanini, ""mwalimu mkuu alisema.
95. Neno mwanasesere ina silabi ngapi?
96. Neni karibu limetumikaje katika sentensi ifuatayo?
Wastaafu wote walilipwa zaidi ya karibu milioni moja.
97. Tumia kiunganishi kifaacho.
Ni kwa nini umenmpa funguo za nyumba yako unajua kuwa
yeye ni mwizi?
98. Andika sentensi ifuatayo bila kirejeshi -amba
Mfanyakazi ambaye atafanya bidii atapandishwa madaraka.
99. Ni upi wingi wa sentensi hii?
Ubavu wa mnyama wangu umevunjwa na jirani mwenye wivu.
100. Kama juzi ilikuwa Jumatano tarehe kumi na nane, mtondo itakuwa siku gani
tarehe ngapi?
101. Ni sentensi ipi yenye maana sawa na
Sio nadra wao hutembeleana.
a. Wao hutembeleana mara chache
b. Wao hutembeleana mara nyingi
c. Simara kwa mara wao hutembeleana
d. Kutembeleana kwao ni adimu
102.  Ni methali gani yenye maana sawa na:
Ngoja ngoja huumiza mtu matumbo?
103. Chagua sentensi iliyotumia sitiari.
a. Maua ni sungura siku hizi.
b. Moyo wake ulimshauri asikate tamaa.
c. Alice alijifungua salama salimini.
d. Ondigo ni mweusi mithili ya masizi.
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(200 STRUCTURED KCPE 2023 PREDICTION QUESTIONS)

104. Andika sentensi ifuatayo katika kauli ya majirani wenye wivu kutendewa
Kaguai alienda uwanjani akaucheza mpira.
105. Makao ya mchwa si
106.  Neno, 'tulimpokea’ lina silabi ngapi
107. Chagua wingi wa sentensi ifuatayo:
Mti ule wa mchungwa ulizaa tunda tamu.
108. Chagua jibu sahihi:
'‘Wachezaji wa soka huhimizana kufanya mazoezi kila siku'. 'na’ imetumika
kuonyesha:
a. Kufupishwa kwa viwakilishi nafsi.
b. Hali ya kukubaliana katika jambo.
c. Wakati usiodhihirika kwenye kitendo.
d. Mnyambuliko wa kauli ya kutendana.
109. Ni sentensi ipi ambayo inaunganisha sentensi zifuatazo ipasavyo.
Tamira alipika wali. Wali ulikuwa kwa Riziki.
a. Wali ulipikwa kwa Riziki na Tamira.
b. Tamira alipikiwa wali kwa Riziki.
c. Riziki alipikiwa wali kwa Tamara
d. Wali ulipikwa kwa Tamira na Riziki.
110.  Ni jibu lipi lenye methali zenye maana sawa?

i. Chanda chema huvikwa pete.
ii. Chumia juani ulie kivulini.
iii. Mcheza kwao hutuzwa.
iv. Mfuata nyuki hakosi asali.
A. (i) (iv)
B. (ii) (iv)
C. (i) (iii)
D. (ii) (iii)

111. Chagua jibu lisilo ambatanishwa ipasavyo.
a. - zito kama ndovu
b. mbio kama duma
c. -eusi kama mpingo
d. chungu kama shubiri
112.  Ni kundi lipi la nomino ambalo lipo katika ngeli ya YA-YA
a. maisha, maagizo
b. marashi, maarifa
C. maji, maembe
d. maskani, mavazi
113.  Rudi ni kurejea ulipokuwa umetoka. Rudi pia ni:
114. Chagua sentensi iliyoakifishwa vizuri:
a. Hoyee, Mtoto amecheka kweli?
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b. Je? Unamfahamu karani huyu.
c. Farida alinunua vifaa vifuatavyo: kitabu, kalamu na kifutio.
d. Wachezaji walishangilia! baada ya ushindi huo jana jioni.

115.  Jesca anaishi kilomita moja kaskazini mashariki mwa shule yetu. Kibibi naye
anaishi kilomita moja kusini mwa shule hiyo. Je, Kibibi anaishi upande gani wa
Jesca?

116.  Kauli, 'Lugogo ni samaki majini', imetumia tamathali gani ya usemi?

117. Chagua jibu lenye nomino ya makundi isiyofaa.

a. Mzengwe wa nyuki.
b. Thurea ya nyota.
c. Kishazi cha samaki.
d. Shungi la nywele.
118. Onyesha sentensi yenye kivumishi.
a. Mwajuma alisafisha darasa jana.
b. Gari limefika mapema.
c. Kule kuna miti mirefu.
d. Wawili walisajiliwa chuoni.

119.  Ni jibu lipi lenye mapambo ya puani pekee?

a. Jebu, kipuli

b. Usinga, udodi

c. Furungu, njuga

d. Kipini, kikero
120. /g kwa maneno ni

Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali 121 hadi 130.

Hadithi! Hadithi! Hapo zamani za kale kabla ya majabali kukauka, kuku na mwewe walikuwa
marafiki wa dhati. Usahibu wao ulikuwa ule wa kufa kuzikana. Waliishi pamoja kwa miaka na
mikaka. Walishirikiana na kusaidiana katika lolote lililotokea, la furaha na la majonzi.

Walifanya kazi pamoja. Kila mmoja alijitahidi kadiri ya uwezo wake. Walishirikiana kama kinu
na mchi. Bega kwa bega, walifanya kazi zao. Mwewe alijitwika jukumu la kulisha familia zote
mbili naye kuku alikuwa na jukumu la kuwalinda watoto wao. Kuku alihakikisha wameshiba na
kutulia.

Ndege hawa waliishi kwa amani na utulivu bila kukumbwa na tatizo lililowashinda kutatua.
Urafiki wao ulifanya wakati mwingine walale njaa ili watoto wao washibe.

Siku moja walipata barua ya ualishi kutoka kwa ndege wenzao. Karamu ya kukata kwa shoka
ilikuwa iandaliwe. Mwewe aliwatayarisha wanawe kwa sherehe. Kuku aligundua kuwa vifaranga
wake walikuwa na kucha ndefu zilizowaaibisha. Hivyo, aliamua kumwomba mwewe wen.be.
Mwewe alimpa wembe bila kusita kisha akamwambia, "Hakikisha kwamba umerudisha wembe
wangu mara moja."
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(200 STRUCTURED KCPE 2023 PREDICTION QUESTIONS)

Kuku alitekeleza wajibu wake kwa haraka. Muda si muda, familia hizo mbili zikang'oa nanga
kwa furaha. Karamun, kila mmoja na watoto wake alibugia mapochopocho. Vinywaji vilikuwa
tele. Baada ya sherehe, walirejea nyumbani.

Siku iliyofuata, mwewe alimtuma mtoto wake kwa kuku kuuchukua wembe ili wanyolewe.
Kuku alipigwa na butwaa alipogundua kwamba wembe wa mwewe haukuwapo. Wasiwasi
ulimvamia mara moja. Huku na kule, alianza kuchakurachakura. Jasho lilimtiririka lakini wapi!
Juhudi zake hazikumfaa.

Mtoto wa mwewe aliripoti haya kwa mama yake. Bila kungoja, mwewe alifika nyumbani kwa
kuku. "Aka! Hujui wewe kuwa wembe huo ni mmoja kama moyo? Lazima nitwae fidia.
Nitawala vifaranga wako mmoja mmoja hadi unirejeshee wembe wangu.” Maneno hayo
yalimchoma kuku moyoni kama mkuki. Tangu siku hiyo, kuku huchakurachakura huku na kule
akiutafuta wembe wa mwewe. Naye mwewe huruka juu akiwasaka vifaranga wa kuku.

121. Ayaya kwanza inaudokezea kwamba
a. urafiki wa mwewe na kuku ulikuwa wa unafiki.
b. mwewe na kuku walitengana sana.
c. urafiki wa ndege hawa haukuwa wa ukweli.
d. kuku na mwewe walipendana sana
122.  Neno lililopigiwa mstari mwishoni mwa aya ya kwanza lina maana sawa na
a. huzuni.
b. ufanisi.
c. furaha.
d. ugomvi.
123.  Katika kifungu ulichosoma, ni nani aliyekuwa akitafuta chakula?
a. Kuku.
b. Mwewe.
c. Wote wawili.
d. Watoto wao.
124.  Mwewe na kuku walishirikiana kama kinu na mchi. Methali inayoafikiana na hali
hii ni
a. bendera hufuata upepo.
b. baniani mbaya kiatu chake dawa.
c. kidole kimoja hakivunji chawa.
d. adui mpende.
125.  Ni nini ambacho kinaonyesha kuwa ndege hawa waliwajali watoto wao?
a. Kuwatafutia chakula kila siku.
b. Kuwatetea kila siku.
c. Kulala njaa ili watoto washibe.
d. Kwenda karamuni pamoja.
126. Barua waliyoipata mwewe na kuku
a. iliandikiwa watoto wao.
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b. iliwaalika katika karamu.
c. iliwafurahisha sana.
d. iliwaletea chakula.
127.  Ni kweli kuwa
a. mwewe alikuwa mwaminifu.
b. kuku hakuwapenda watoto wake.
c. watoto wa mwewe walikuwa wachafu.
d. kuku alikuwa mzembe.
128. zikang'oa nanga..." ni sawa na
a. zikaanza safari.
b. zikakamilisha safari.
c. zikafika shereheni.
d. zikasherehekea.
129. Kulingana na kifungu ulichokisoma, ni nini kilichomtia kuku wasiwasi
alipogundua kuwa wembe haukuwapo?
a. Kuvunjika kwa urafiki wao.
b. Kunyakuliwa kwa watoto wake.
c. Onyo alilokuwa amepewa awali.
d. Kukosa kuhudhuria karamu.
130. Tabia ya mwewe ya kuruka juu ili kuwasaka vifaranga wa kuku inaonyesha tabia
ya
kuonyesha mapenzi.
kutoa onyo.
ulafi.
kulipiza kisasi.

o0 ow

Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali 131 hadi 140.

Je, ni mnyama yupi mwenye nyayo kama za kasuku, awezaye kutazama pande zote kwa wakati
mmoja na mwenye ulimi wenye kasi isiyomithilika? Si ndege, si chura bali ni kinyonga. Kwa
makini ukichunguza vidole vya kinyonga, utagundua kuwa, kiaina, vinafanana na vya kasuku.
Kila mguu unavyo vidole vitano vyenye upekee wa kuyakamata matawi sawasawa. Aidha, kila
kidole kinao ukucha, hivyo, kuwafanya vinyonga wakwezi hodari.

Si miguu yao tu ambayo huajabiwa katika miili yao. Kwa mtazamo wa makini, itadhihirika kuwa
katika kila moja ya macho yao, ukope wa juu na wa chini hukaribiana kiasi cha kuacha nafasi ya
mboni pekee. Kinyume na binadamu, kinyonga huweza kutazama na kuona pande mbili tofauti
mara moja, kwa wakati mmoja. Hili humwezesha kuona kwa nyuzi mia tatu na sitini bila tatizo.
Vile vile, wao huwa na uwezo mkubwa wa kuona hususan wakiyaelekeza macho yao yote
mawili katika azma moja. Wana uwezo wa kuwaona wadudu wadogo wadogo hata wakiwa
mbali. Hili huwasaidia sana wakati wa mawindo.
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Ili kulipiza katika utaratibu wao wa kutembea, vinyonga huwa na ndimi ndefu ajabu. Wakati
mwingine, ndefu kuliko urefu wa miili yao kwa jumla! Yasemekana kuwa ndimi hizo zao huwa
na kasi kiasi kuwa ni vugumu binadamu kuufuatilia mwondoko huo kwa macho. Ni kwa vipi
ambavyo ndimi zao huwa na kasi hivyo? Hakika, ndimi zao huwa kama upote na mshale au
manati. Jinsi ambavyo upote hurusha mshale ndivyo ambavyo ulimi wa kinyonga hutoka na
kuingia kinywani mwake na hivyo kumsaidia kulinasa windo lake.

Talanta nyingine maarufu ya kinyonga ni uwezo wake wa kubadilibadili rangi ya ngozi yake.
Anao uwezo wa kujibadili hadi rangi zote za upinde wa mvua na hata zambarau, waridi, nyeusi
na hudhurungi. Uwezo huu huwasaidia kujificha kwa kujifananisha na mazingira waliyomo.
Hata hivyo, sababu kuu ya uwezo huu huwa kudhibiti kiwango cha joto mwilini na kuelekeza
hisia zao. Wao hutumia mabadiliko haya ya rangi kuonyesha hali ya kutamalaki na utetezi katika
maeneo wanamoishi. Mabadiliko haya ya rangi aidha hutumika kuwavutia vinyonga wa jinsia
tofauti.

Vinyonga wengi hupatikana Afrika. Hata hivyo, matabaka mengine machache yamewabhi
kushuhudiwa kwingineko kama vile Asia na pia majangwani. Maadamu vinyonga hawana
masikio, wao hutumia hisia za mirindimo katika mazingira yao. Hayo yote ya kuajabia kuhusu
kinyonga humfanya awe mwanajamii wa kuvutia mno miongoni mwa wanyama jamii ya mamba
na mburukenge.

131.  Ni gani hapa si kweli kuhusu kinyonga?
a. Anao ulimi wenye kasi ya juu.
b. Nyayo zake hufanana na za kasuku.
c. Huweza kutazama pande nyingi kwa wakati mmoja.
d. kwa kiwango fulani, hufanana na chura.
132. Badala ya kutumia neno lililopigiwa mstari katika aya ya kwanza, mwandishi
angetumia
a. kenge.
b. lumbwi.
C. ngwena.
d. nyoka
133.  Ni nini huwafanya vinyonga kuwa wakwezi hodari?
a. Miili yao miembamba.
b. Vidole vyao vitano.
c. Kucha zao.
d. Utaratibu wao katika kutembea.
134. Kwa maoni yako, nafasi za mboni hubakia kwa nini? Ili
a. kudhibiti kiwango cha nuru.
b. kuwawezesha vinyonga kuona.
c. kutenganisha kope za juu na za chini.
d. kuajabiwa na mwanadamu.
135.  Ni uwezo gani wa vinyonga ambao mwanadamu anaweza kuiga?
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a. Kutazama pande kadhaa kwa wakati mmoja.
b. Kasi ya ulimi.
c. Kujibadili rangi.
d. Utaratibu katika kutembea.
136. Je, ni gani hapa si sababu ya vinyonga kujibadili rangi?
a. Kutambulisha hisia zao.
b. Kupima viwango vyao vya jotomwili.
c. Kujitofautisha na mazingira wanamoishi.
d. Kutafuta wenza.
137. Mwandishi ametaja mambo mangapi ya kuajabia kuhusu kinyonga?
a. Manane
b. Saba
c. Matano
d. Sita
138.  Sababu kuu ya kinyonga kubadilibadili rangi ni
a. kujifananisha na mazingira.
b. kuvutia jinsia tofauti.
c. kuonyesha hisia zao.
d. kudhibiti jotomwili.
139. Mwandishi ametaja uwezo gani wa vinyonga unaowafanya kuwa maarufu?
a. Uwezo wao wa kukwea miti.
b. Kasi ya ndimi zao.
c. Uwezo wao wa kujibadili rangi.
d. Urefu wa ndimi zao.
140. Kulingana na msemaji, vinyonga huweza kupatikana katika mabara yapi?
Majangwani na misituni.
Asia na Marekani.
Asia, Afrika, Marekani, misituni na majangwani.
Asia na Afrika.

o0 o

Soma taarifa ifuatayo kisha ujibu maswali 141-150:-

Ilikuwa Jumamosi. Nilifika nyumbani kwangu saa moja jioni. Tangu nistaafu miaka miwili awali
sikupenda kuchelewa Taarifa ya Habari.

Mwezi mmoja ukawa umepita tangu nipewe pesa za kiinua mgongo. Mwezi mmoja mzima
nilkuwa katika shughuli za kulipa karo huku. Kuwekeza kwenye mradi ule na kununua hili. Sasa
shilingi laki mbili tu zilikuwa zimesalia katika benki.

Watu wengi walinishawishi nijaribu kilimo cha mahindi. Bei ilikuwa imeanza kuimarika. Katika
taarifa ya habari jioni hiyo, Waziri wa Kilimo alitangaza bei mpya. Shilingi 1,500 kwa kila
gunia. Nami nilikuwa naaza kuumakinikia mradi huu.
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Baada ya taarifa, nilikoga, nikala na nikaenda kulala. Kwa sababu ya uchovu, usingizi
ulinichukua mara moja. Usingizini niliota. Katika ndoto niliutekeleza mradi wangu. Msimu huo
wa kulima nilitenga ekari kumi za shamba langu. Wataalamu walinishauri kuwa wakati mzuri wa
kulima ni wa kiangazi. Mwezi wa Januari ulipoanza tu nilitafuta trekta na kulima. Malipo
yalikuwa shilingi 1,200 kila ekari. Katikati ya mwezi wa Machi, nilitafuta treka la kutifua
shamba tena kwa gharama ya shilingi 15,000 ekari zote kumi. Kufuatia ushauri wa manyakanga
wa kilimo, nililipa shilingi elfu kumi na tatu kupiga shamba lote haro.

Mwishoni mwa mwezi huo, nilienda mjini kutafuta pembejeo. Kwanza, nililipa shilingi 20,500
kwa magunia 15 ya mbolea. Kisha nilinunua magunia manne ya mbegu ya mahindi yenye uzani
wa kilo 25 kwa shilingi 3,300 kila gunia. Mwezi wa Aprili ulipotimia tu, niliamua kupanda. Ili
nipate mazao bora, nilipanda kwa tandazi. Gharama ilikuwa shilingi 1,000 kila ekari. Mvua
ilinyesha vizuri na baada ya siku saba, mahindi yalianza kuota. Ilifurahisha kuhesabu mistari ya
kijani iliyonyooka. Hali hii iliwezekana tu baada ya kuajiri vijana wa kuwafukuza korongo na
vidiri ili wasifukue mbegu mchangani.

yalikuwa shilingi 700 kila ekari. Kumbe kupalilia kulichochea mtifuko wa mahindi. Punde
yakawa yananifikia magotini, Hii ikawa ishara kuwa yanahitaji kumwagiwa mbolea ya
kunawirisha iitwayo 'amonia’. Gharama yake ikawa shilingi 1,300 kila gunia. Hivyo, nikalipa
shilingi 19,500 kwa magunia kumi na matano.

Mahindi yalibadilika kimiujiza. Ghafla tu yalirefuka na kunenepa mashina. Yalibadilika rangi
yakapiga weusi. Shamba liligeuka likawa kama msitu wa rangi ya kijani iliyokolea. Wapita njia
walistajabia mimea na juhudi zangu. Shamba langu sasa likawa kielelezo. Maafisa wa kilimo
wakawa kila siku wanawaleta wakulima wengine kujifunza siri ya ufanisi wangu. Hapo nikaanza
kuhesabu mavuno nitakayopata na kukadiria faida. Nilipuuza kabisa ushauri wa wahenga kuwa
‘Usikate majani, mnyama hajauawa.

Bila taarifa wala tahadhari mvua ilitoweka. Hayakupita majuma mawili mahindi yakaanza
kubadilika. Juma moja baadaye mahindi yalinyauka. Badala ya mahindi, shamba likageuka la
vitunguu vilivyochomwa na jua. Makisio yangu ya faida yaliyeyuka jinsi ufanyavyo moshi.

Lakini 'Muumba ndiye Muumbua.' Siku moja mawingu yalitanda na mvua ikanyesha. Muda si
muda mahindi yalianza kunawiri. Kumbe tukio lililonivunja moyo lilikuwa laja. Siku moja mvua
kubwa ilinyesha. Asubuhi nilipotoka nje nilipigwa na butwaa. Barafu ilitapakaa pote. Shamba
lilikuwa limetapakaa barafu huku majani ya mahindi yamechanika kama nyuzi. Niliugua. Baada
ya wiki moja, nilipata nafuu. Nilipotazama upande wa shamba niliona dalili za majani mapya ya
mahindi yakianza kuchomoza. Maumbile ni kitu cha ajabu kweli.

Muda si mrefu mahindi yalirudia hali yake tena, kisha yakakomaa. Harakati za kutafuta watu wa
kuyakata na kuyakusanya zilianza. Gharama ya shughuli hii ikawa shilingi 5,000. Kuvuna,
kusafirisha kutoka shamba na kukoboa kwa mashine magunia 200 yakachukua shilingi 20,500.
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Kufikia hapo nilikuwa nimetumia takribani shilingi 192,700. Gharama nyingine zilikuwa za
usafiri, gharama ya dharura na usimamizi, usumbufu wangu binafsi, gharama ya magunia na
kadhalika. Mahindi yalipokuwa tayari kwenye magunia, nilifunga safari kwenda mjini kutafuta
soko.. Niliposhuka tu niliona gazeti. Habari motomoto siku hiyo ilikuwa: 'MAHINDI GUNIA
900/= Niligutuka usingizini

141.  Andika kichwa mwafaka kwa kifungu hiki
a. Mahindi gunia
b. Mashaka ya kilimo cha gunia
c¢. Kiinua mgongo
d. Usingizi
142.  Msimulizi alikuwa na kiasi gani cha fulusi baada ya mradi kukamilika?
a. Elfu mbili tu
b. Laki mbili tu
c. Elfu saba mia tatu
d. Laki moja mia tisa, mia saba
143. Kwa mujibu wa kifungu hiki msimulizi alikuwa na matatizo matatu makuu katika
zaraa ila
a. tishio la korongo
b. tishio la kiangazi
c. mvua ya barafu
d. gharama ndogo
144,  Kwa mujibu wa kifungu methali "Muumba ndiye muumba™ imetumika. Ni

a. Aliyekupa wewe Kiti ndiye aliyenipa kumbi
b. Hulka njema sawa na mali
c. Bahati ya mwenzio usiilalie mlango wazi
d. Baada ya dhiki faraja
145.  Pamoja na kiwango cha chini cha mavuno ni jambo lipi jingine lililosababisha
msimulizi kutopata faida?
a. Gharama ya kilimo
b. Kushuka kwa bei
c. Kutoweka kwa mvua
d. Tangazo lililokuwa gazetini
146. Eleza maana ya kiinua mgongo kama lilivyotumika katika kifungu
a. Mshahara wa mwezi
b. Mkopo wa kilimo.
c. Malipo ya kustaafu
d. Kuinuliwa mgongo juu
147. Kwa mujibu wa aya ya tano jambo lipi ambalo lilikuwa la mwisho kutendewa na
msimulizi
a. Kuhesabu mistari ya kijani iliyonyoka
b. Kuenda mjini kutafuta pembejeo
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c. Kuajiri vijana kuwafukuza vidiri na korongo
d. Kupanda kwa tandazi ili apate mazao bora
148. Maana ya yalinyauka ni
a. kauka
b. kufa
C. nawiri
d. stawi
149. Katika aya ya nane maoni ya msimulizi ni kuwa faida yaliyeyuka ufanyavyo
moshi. Huu ni mfano wa
a. tashbihi
b. tashdidi
c. istiari
d. tanakali
150. Kulingana na kifungu ni kweli kusema kuwa
mavuno hayakuwa mema
b. mavuno yalikuwa haba
c. msimulizi hakutumia ngwenje nyingi
d. msimulizi alikuwa amestaafu

i

Soma habari ifuatayo kisha ujibu maswali 151 - 160:-

Ama kwa hakika, dunia uwanja wa fujo. Vituko vya ulimwengu haviishi. Huzuka kama mizuka
kila kunapokucha. Maajabu yaja yakienda. Yote hayo ni mawimbi ya maisha yanayomkumba
mwanadamu katika kuishi na kuisha kwake. Lo! Hayo ndiyo malimwengu ulimwenguni.

Nikikaa na kutafakari, huku nikivuta taswira ya mambo kuhusu haya na yale nywele
hunisimama, moyo hunidunda, mifupa hunikengeta, nayo damu hunisisimka. Na damu
isipowasha hunyeza! Lakini tufanyeje sisi waja wa Mungu ilhali tunajua na kuelewa fika kuwa
mja hana hiari na liandikwalo ndilo liwalo? Tunaishi na tuishi kwa rehema na majaliwa ya Jalali.
Ewe Mola tunakuhimidi!

Kisa na maana? Hebu nikukumbushe machache tu. Akali ya vituko na vitushi vya hivi karibuni.
Bila shaka

nitakuwa nimekusaidia na kukufaa ushughulishe kumbukumbu zako nawe urejee nyuma kidogo.
Wazee hukumbuka,

vijana hukumbushwa.

Si miaka mingi sana ulimwengu wetu ulipokumbwa na mvua za mafuriko ya Elnino. Maafa
mangapi kama si misiba iliyotusibu. Baadaye tukakumbwa na uhasama wa Osama! Roho nyonge
zikanyongwa. Yakaja mawimbi ya kabobo, nyinyi mnayaita Sunami! Vifo vilifisha wengi. Baada
ya kidonda moyoni, msumari wa moto juu ya dondandugu. Kabla ya kupona wakazuka ndugu
wawili Artur magariani na mwenzake. Nyinyi mkawaita mamluki. Shangaa. Kesho yatazuka
yapi? Tahadhari iko wapi? Roho mikononi. Ndugu amkeni tulale tukiwa macho.
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152.

153.

154.

155.
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Dunia imemithilishwa na uwanja wa fujo kwa nini? Kwa sababu
a. Kuna vituko vingi mno vya kushangaza

b. Fujo hutokea duniani

c. Watu wanafurahishwa na fujo za dunia

d. Furaha za watu ni kufanya fujo

Tunaambiwa kuwa

a. Vituko vina mwisho, vimeisha

b. maajabu hayana mwisho, huja yakienda

c. maajabu ni malimwengu

d. vituko vya dunia havimtishi mwanadamu

"Kuishi na kuisha™ kuna mantiki gani?

a. Kufurahia kuishi na kuisha

b. Huwezi kuisha bila kuishi

c. Ukiisha utaishi

d. Watu wanakuwa hai huku wengine wakifa.

Kulingana na kifungu, nini maana kuvuta taswira?

a. Kuona picha

b. Kupiga mambo picha

c. Kusoma na kuelewa

d. Kuyakumbuka matukio kwa makini
Nywele husimama, moyo hudunda. Kichwa

156.

157.

158.

159.

a. huvuma, hudorota

b. hutafuna, huzunguka

c. huwanga, husokota

d. huruka, huchanganya

Taarifa inatuambia kwamba tunaishi

a. kwa kudra za Mwenyezi Mungu

b. kwa kuwa tuna nguvu nyingi

c. kwa kutumia ujanja

d. ili Mungu atusaidie

Baadhi ya maafa yaliyowahi kutokea ni pamoja na
a. Yyote yaliyosababishwa na uzembe wetu
b. vyaliyo zaidi ya uwezo wetu kuzuia

c. mengi ambayo tungezuia

d. dhambi za wanadamu wenyewe

Maafa yaliyosababishwa na nguvu za maji ni kama vile
a. Elnino na uhasama

b. Kabobo na Artur

c. Osama na Artur

d. Kabobo na Elnino

Miongoni mwa walioaga dunia walikuwepo
a. Mamluki
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b. Wenye hatia
c. Wasio na hatia
d. Waliosababisha kabobo
160. Bila shaka taarifa hii ni
a. Kuhusu msiba na huzuni ya maafa
b. ya kuchekesha
c. hadithi ya porojo tu
d. mambo yaliyopita ambayo hayana umuhimu.

Soma taarifa ifuatayo kisha uiibu maswali 161- 170

Akiba ni nini? Kwa kifupi, akiba ni kitu kilichotengwa kwa ajili ya manufaa ya baadaye. Watu
wanaoamini akiba huwa wanafahamu kuwa maisha yana nyuso mara mbili: wakati wa mavuno
mema na wakati wa mavuno hafifu. Wanazaraa hawa wanafahamu fika kuwa kuna uwezekano
wa kupata mavuno kama hayo mbeleni. Taifa linalowajali wazalendo wake huhakikisha kuwa

maghala yamejaa vyakula nomi. Akiba maarufu zaidi ni ya kuhifadhi pesa benkini.

Watu wengi duniani wamebakia kuwa walalahoi kwa kutojua wala kutambua namna ya kuweka
akiba. Utawasikia wengi wakisema kuwa hakiba huwekwa na waja wenye vipato vikubwa.
Kabla ya kufikiria hivyo ni vyema ujue kuwa waliokuwa au walionavyo, mwanzoni hawakuwa
navyo. Mtu anaweza kuweka akiba hata kama kipato chake ni cha chini kabisa. Kumbuka kuwa
hakiba haiozi na kidogo kidogo hujazaa kibaba.

Wengine hulalamika eti hawawezi kuweka akiba kwani mapato yao huishia tu wanapokidhi
matakwa

yao ya lazima. Hawajui kwamba iwapo wanataka kuwa na uchumi thabiti katika siku za usoni ni
sharti kujinyima. Kukosa kuweka akiba eti kwa kusingizia mshahara mdogo ni kujipumbaza tu.
Kuna baadhi ya watu vilevile wanaodhani kuwa wao ni wachanga zaidi kuanza kuweka hifadhi.
Kuna wanaofanya mipango mizuri zaidi ya kuzitumia pesa zao lakini tamaa na uchu huwafanya
tena kupotoka kabisa. Kupanga kufanya jambo na kisha ukakosa kulitekeleza ni kupoteza muda.
Utawaona watu wanalipwa mshahara, wanatumia kila kitu na kuendelea kufanya kazi kungojea
mshahara mwingine. Huku ni kuzungukia sehemu moja kama tiara bila kupiga hatua.

Ni jambo la busara sana kuanza kuweka akiba kutoka utotoni. Akiba hizi zinaweza kufanywa
kwa njia ayami. Mwanzo mtu anaweza kuwa na mkebe mdogo uliotengenezwa kwa njia ya
kipekee. Mkebe huo huwa na kishimo kidogo kinachomwezesha mtu kuweka pesa bila kutoa.
Njia nyingine ni kuwa wazazi au walezi wao kuwawekea. Wazazi na walezi wanaweza
kuwafungulia watoto wao akaunti kwenye benki. Kuweka pesa benkini ni bora zaidi kuliko akiba
nyingine zozote. Hii ni kwa sababu ya ulinzi wa pesa pale benkini. Isitoshe, pesa zinazowekwa
kwenye benki huzaa riba. Vilevile pesa hizo zinaweza kuwekezwa kwa njia ambazo faida
zitaonekana na mtoto mwenyewe. Mtoto anaweza kununuliwa mifugo kama vile; kuku, sungura,
mabata ambao watazaana na kumletea mtoto faida zaidi.

- RS
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Mtoto anapoona kuwa pesa zake zinaweza kuendelea kuzaa huwa na motisha wa kuendelea
kuweka

akiba. Mwana akilelewa kwa tamaduni hizi za kuwekeza, kamwe hataacha hata akiwa mtu
mzima. Atakuwa na mshawasha wa kuendelea kuzalisha milele. Kuweka akiba kutoka utotoni
humfanya mtoto kuwa na pesa za kutosha hata kuyaendeleza masomo yake bila kutegemea
wafadhili. Huku ndiko kujitegemea. Mtu anayejitegemea huishi maisha ya amani na raha
mstarehe.

Je, wewe tayari una akiba au utaanza kuweka leo? Kumbuka kuwa kuweka akiba ni ishara
kubwa zaidi ya kuwa na nidhamu.

161. Kwa mujibu wa aya ya kwanza,
a. akiba muhimu zaidi ni za vyakula vya wakulima
b. akiba huwekwa baada ya kupata mapato mengi
c. mtu anafaa kuweka akiba hata kama mapato yake ni finyu
d. maisha kamwe hayana nyuso mbili
162.  Ni kwa nini watu wengi wameishia kuwa maskini kulingana na taarifa
uliyoisoma?
a. Mapato yao ni machache
b. Wanafahamu fika maana ya kuweka akiba
c. Wanachelea kuweka akiba wakidhani hawana vya kutosha
d. Walalahai wameyachukua mapato makubwa wakawamalizia
163. Chagua methali iliyo kinyume na methali iliyotumiwa katika sentensi ya mwisho
wa aya ya pili
a. Chururu si ndo! ndo! ndo!
b. Papo kwa papo kamba hukata jiwe
c. Haba na haba hujaza kibaba
d. Mchumia juani hulia kivulini
164. Serikali inawezaje kuwahakikishia watu wake uthabiti wa kiuchumi kulingana na
ufahamu?
a. Kuwashauri watu wake kuweka akiba
b. Kuwalazimisha wananchi wake kuweka akiba
c. Kuwapa wananchi wake mapato makubwa ili waweke akiba
d. Kuwawekea wananchi wake vyakula vya kutosha kwenye maghala
165. Watu wengi hawapendi kuweka akiba kwa sababu zote hizi ila
a. wanadhani kuwa mapato yao hayatoshi
b. wanaona kuwa umri wao ni mdogo mno
c. wanafanya mipango mizuri lakini hawaitekelezi
d. mapato yao yanawaruhusu kuweka akiba ndogo mno
166. Huku ni kuzungukia sehemu moja kama tiara... Ni tamathali gani ya lugha
iliyotumiwa hapa?
a. Tashbihi
b. Methali
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c. lstiara
d. Semi
167.  Niijambo lipi linalowazuia watu wenye mipango mizuri kuweka akiba?
a. Mipango yao huwa na kasoro fulani.
b. Wanayapangia mapato bila kufahau kuwa hayatoshi
c. Mshahara wao mdogo kukosa kuwaruhusu kuitekeleza mipango yao
d. Hulka zao za kuvitamani sana vitu vingine
168. Kati ya mbinu zifuatazo, ni mbinu gani si bora
a. Kuweka pesa kwenye mkebe maalum
b. Kuwapa wazazi wao pesa wawawekee
c. Kuzitumia pesa ili kukirimia matakwa yao
d. Kuweka pesa kwenye akaunti za benki
169. Ni kwa nini mtu anafaa kuanza kuweka akiba akiwa na umri mdogo?
a. Atakuwa tajiri kwa haraka mno
b. Atakuwa na utamaduni huo maishani
c. Pesa zake zitakuwa maradufu
d. Mtu hahitaji kujipanga akiwa ameweka akiba
170. Mtu anayepoteza kazi yake ilhali ameweka akiba;
a. atakuwa mtegemeaji wa wengine
b. anaweza kuanzisha biashara
c. ataanza kuweka akiba kidogo kidogo
d. ataweza kwenda ziarani kujivinjari na familia

Soma ufahamu ufuatao kisha ujibu maswali 171-180

Nyanya Matinda alikuwa ametualika twende kumsalimia. Mwanzo aliwauliza wazazi wetu
iwapo sote tungepatikana wakati wa sikukuu ya Krismasi. Wengi waliitikia ualishi huo
isipokuwa_shangazi ambaye aljitetea kuwa binamu yetu Juma angekuwa na shughuli muhimu
chuoni. Baada ya majadiliano ya kina na watu wote wa ukoo, uamuzi ulitolewa kuwa twende
kumtembelea wakati wa kiburunzi.

Mimi sikuwa nimemwona bibi huyu kwa zaidi ya nusu mwongo. Nilikuwa na mchanganyiko wa
furaha na maswali. Furaha kwa kuwa ningepata nafasi ya kuzuru watu wa nyumbani na maswali
ya kujua tuliloitiwa. "Je, nyanya anataka kuishia ahera ama vipi? Niliwaza na kuwazua. Nilitaka
kuingojea siku hiyo ili nijue dhahiri shahiri. Bibi alikuwa ametayarisha kuchinja ndume wake
kuwa kitoweo chetu.

Kufikia saa tisa alasiri tarehe thelathini na moja Desemba, kila mmoja alikuwa amewasili. Mimi
ndimi niliyefika karibu wa mwisho. Nilipofika kwa nyanya nilishangazwa na wingi wa watu.
Ukweli ni kwamba, singewajua wala kuwatambua wote. Wengi walikuwa ajinabi machoni
pangu. Kulikuwa na harufu nzuri ya vyakula hewani. Nilianza kudondokwa na mate bila kujua.
Punde si punde, tuliombwa na ami mkuu tuingie ndani sote. Nyumba ya nyanya ilikuwa na
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bahari ya sebule. Tulimezwa sote na hakukuwa aliyetapikwa hata mmoja. Ilikuwani nyumba ya
kisasa iliyojengwa kwa teknolojia mpya.

Pale sebuleni. kila mmoja alionekana akishughulika na simu za mkononi. Wengine walikuwa
kwenye mtandao, wengine wakicheza michezo, wengine wakiandika jumbe na wengine
wakipiga picha almaarufu 'selfie”. Mara nyanya Matinda alinyerereka asteaste na kuingia ndani.
Cha ajabu ni kwamba, hakuna aliyemwona isipokuwa mimi. Wote walikuwa na shughuli.
Nyanya alionekana kukasirika. Alitoka shoti na kuingia katika chumba chake cha kulala.
Aliporudi alikuwa amebeba gunia. Alikohoa. Kila mmoja aliinua kichwa na kumwangalia. "Hata
hamna muda wa kuzungumza mjuane? Simu..simu.simu tu! Kila mmoja aiweke simu yake
kwenye gunia hili." Nyanya alifoka kwa ukali. Tulitii amri ingawa kwa shingo upande.

Sote hatukufurahia lakini tukajibu, "Pole nyanya Matinda kwa kukuudhi'kwa kauli moja. "Ni
kwa nini mmechangamkia elimu ya ulimwengu na huku elimu ya ukoo mmeipoteza? Ni kwa nini
hamuwezi kuzungumza mkajuane? Hamjui kwamba dunia imeharibika siku hizi? Hamjawaona
ndugu wa damu wakioana kwa kutojua? Ni kwa nini dunia hii inawapotosha wajukuu wangu?
Ama nyote mnajuana?" Hapana nyanya," tulijibu kwa pamoja. "Haya hebu sasa mwangalie
mwenzako," alitoa kauli nyingine.

"Ah! Wajukuu wangu, mmedanganyika na kupotoka kabisa. Hebu tazameni humu mwangu, ni
Kitu

gani cha kisasa ambacho hakiko? Angalieni runinga yangu na simu yangu. Hivi vyote si vya
kisasa? Sasa

hebu mniambie iwapo vimenikatiza kujua watu wa ukoo wangu?" Nyanya alisimulia kwa
masikitiko.

"Vyombo hivi vyote vya teknolojia ni vyema. Nyinyi ndinyi mnavitumia isivyofaa. Mimi
nilipozaliwa

nilipata kuwa kulikuwa na magazeti na televisheni. Baba yangu alikuwa na kijiredio cha mbao
ambacho

hakuna hata mmoja aliyeruhusiwa kukigusa." Tuliangua kicheko. "Acheni kucheka. Hata
tulikuwa na

kizima

kilifika kwetu wakati wa Magharibi kutazama taarifa ya habari!"

Wakati huo wote tulishindwa kuzuia vicheko. Nyanya pia aliongezea kuwa baba yake alikuwa na
saa kubwa sana. Saa hiyo iliyotajwa kuwa ya "Majira’ iikuwa kubwa zaidi kiasi kwamba
iliwekwa sakafuni.

Alidokeza kuwa saa hiyo haikutumia betri. Kila mara ungesikia ikitoa sauti kwaa krabu zake, ch!
ch! ch!

Saa ishirini na nne.

- s e
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Wajukuu wangu, nimemaliza mizungu. Sasa karibuni tule na tufurahie kuwa watu wa ukoo
mmoja.” Sinia za minofu zilianza kuletwa mezani.

171. Familia ya nyanya Matinda ilimtembelea lini kulingana na aya ya kwanza?
a. Wakati wa Krismasi
b. Mkesha wa mwaka mpya
c. Mkesha wa Krismasi
d. Siku yake ya kuzaliwa
172.  Ni nani aliyetoa sababu ya mwanawe kutopata nafasi tarehe kamili za awali za
ualishi?
a. Binamu yake shangazi
b. Mtoto wa kiume wa shangazi
c. Ndugu wa kiume wa mama
d. Ndugu wa kike wa baba
173.  Msimulizi hakuwa amemtembelea nyanya yake kwa muda wa
a. zaidi ya miaka mitano
b. takribani miaka kumi na miwili
c. zaidi ya miaka kumi
d. zaidi ya nusu ya mwaka
174.  Unafikiri ni kwa nini mwandishi wa makala haya alifurahia baada ya kupata
ualishi?
a. Alikuwa anajiuliza sababu kuu ya nyanya kuwaita
b. Alidhani kuwa siku za nyanya zilikuwa zimeyoyoma
c. Binamu yake alikuwa na shughuli na kwa hivyo hawangeenda
d. Angepata nafasi ya kutembea nyumbani na kuwaona watu wao
175.  Kifungu, bahari ya sebule, kimepigiwa mstari. Kinamaanisha kuwa
a. nyumba ya nyanya ilikuwa na bahari ndani
b. sebuleni palikuwa na kidimbwi kikubwa
c. sebule ilikuwa kubwa zaidi
d. bahari iliyokuwapo ilitumeza sote tukapotea
176. Kulingana na aya ya nne
a. nyanya Matinda anaonyeshwa kutoipenda mitambo yoyote ya teknolojia
b. nyanya Matinda anashangaa ni kwa nini wajukuu wamekuwa watumwa wa
simu badala ya kujuana
c. nyanya Matinda anadhani kuwa simutamba huhifadhiwa kwenye gunia
d. wajukuu wale waliziweka simu zao kwenye gunia kwa hiari
177.  Nijambo gani linaloonyesha kuwa wajukuu wale walikuwa na heshima?
a. Hawakuwa wanazungumziana kwa hivyo waliheshimiana
b. Walimwambia nyanya Matinda pole baada ya kumkasirisha
c. Walikubali kuziweka simu zao kwenye magunia kwa furaha
d. Wajukuu wote walikuwa wamemiliki simu ya mkononi.
178.  Kifungu ulichokisoma kimebainisha kwamba elimu ya ukoo
a. hutuwezesha kufahamu jamaa na koo zetu
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b. hutuwezesha kufahamu ulimwengu wa tovuti

c. huturahisishia kujua elimu ya dunia

d. haijapuuzwa na vijana hata kidogo
179. Kauli zifuatazo zinazotolewa na nyanya zinaonyesha ucheshi isipokuwa

masimulizi kuhusu

a. kuwepo kwa magazeti yaliyosomwa na wakongwe

b. saa kubwa ajabu ambayo haikutumia betri

c. runinga iliyotazamwa na karibu Kijiji kizima

d. kuwepo kwa kijiredio cha mbao ambacho hakikuguzwa na yeyote
180. Ni kauli gani iliyo sawa kulingana na makala uliyoyasoma?
Elimu ya ukoo hufunzwa pamoja na elimu za dunia
Hapakuwa na vyombo vya teknolojia hapo zamani
Vyombo vya kiteknolojia ni vyema lakini vinatumiwa visivyo
Vyombo vya teknolojia vililetwa ili kupoteza ukoo wa watu

o0 o

Soma kifungu Kifuatacho kisha ujibu maswali 181 mpaka 190.

Mawasiliano ni njia ya kupashana habari kutoka kwa mtu mmoja hadi mwingine. Sijui
kama umewahi kuwazia namna watu wa kale walivyotekeleza mchakato huu wa mawasiliano.
Kwangu ninaona njia za mawasiliano zilikuwa za ajabu mno. Hebu fikiria kufuka kwa moshi
katika jamii hizo? Kumbuka mbiu ya mgambo wanasema ikilia kuna jambo. Hakika suala la
mawasiliano ni nguzo muhimu katika maisha ya binadamu.

Ulimwengu wa sasa umepiga hatua kubwa sana kimaendeleo. Maendeleo hayo yameleta
mabadiliko makuu katika mawasiliano. Mfumo wa mawasiliano umewaunganisha waja katika
shughuli zao za kila siku. llikufanikisha a mawasiliano baina yao, jambo la kimsingi huwa ni
kupitisha ujumbe. Wewe mwanafunzi, unapokuwa shuleni kunazo habari muhimu unazohitajika
kumfikishia mzazi au mlezi wako. Je, unazifikisha vipi habari hizo?

Fikiria kuhusu wale wanaofanya kazi mbali na familia zao. Unadhani wanawafikishia
wapendwa wao taarifa kwa njia gani? Kuna njia nyingi za kuwasilisha ujumbe. Kwa mfano
kupiga simu. Vyombo vya habari navyo vinatuwezesha kupitisha ujumbe. Kila siku vinatupasha
habari za kila aina. Ni vyema tufahamu kuwa ili mawasiliano yakamilike, basi ujumbe sharti
umfikie mlengwa. Mlengwa naye anafaa kuufahamu ujumbe uliokusudiwa.

Tunapopokea ujumbe, tutafakari kuhusu yule aliyetuma ujumbe na ujumbe wenyewe.
Sababu kuu ni kubaini lengo kuu la mawasiliano yake. Je, amekusudia nini? Wengi wanaopokea
ujumbe wanashindwa kumwelewa aliyetuma ujumbe kutokana na hali ya ujumbe wake. Lugha
aliyoitumia inaweza kuwa na utata ambao unatinga kueleweka kwa ujumbe huo. Wengine
wanatumia lugha ya mafumbo ambayo labda haieleweki na mlengwa wa ujumbe. Wazia kuwa
umemwomba rafiki yako akununulie mbuzi kwa kuwa unahitaji kumfuga nyumbani, kisha
ujumbe huu umpige chenga akuletee
kifaa cha kukunia nazi.

Je, utamlaumu au utamcheka mpaka mbavu zivunjike? lwapo tunahitaji kufanikisha
mawasiliano, basi ni muhimu tutumie lugha inayoeleweka vyema. Tukumbuke kuwa, katika
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lugha, maneno huwa na maana mbalimbali katika muktadha.

Hali ya mpokezi wa ujumbe inaweza kuwa kikwazo cha mawasiliano. Huenda
anayepokea ujumbe amekumbwa na hali ambazo zinamkosesha utulivu wa kimawazo. Hali hizo
zinaweza kuwa matatizo ya kiafya, majukumu ya malezi na kazi miongoni mwa mengine. Hali
hii inaweza kutatiza mkondo wake wa mawazo akakosa makini ya kuufahamu ujumbe
uliokusudiwa. Mazingira aliyomo mpokezi wa ujumbe huo, huenda pia yakaathiri uelewa wa
ujumbe. Chukulia kwa mfano, umetumwa gulioni kununua bidhaa. Kama ilivyo kawaida,
maeneo kama hayo huwa na halaiki ya watu na kelele nyingi. Si muziki, si matangazo ya
kibiashara, si mahubiri, yataje yote. Ukipigiwa simu wakati kama huo unaweza kukosa kuisikia.
Iwapo utaisikia upokee, mawasiliano yatatizika bila shaka.

Kufanikiwa kwa shughuli nzima ya mawasiliano kunategemea iwapo aliyetuma ujumbe
amepokea majibu kwa mujibu wa ujumbe wake. Ni vyema basi tutafakari kuhusu vikwazo vyote
ambavyo vinatatiza mawasiliano. Tukumbuke kuwa mawasiliano yetu hutegemea mahusiano
yetu, viwango vyetu vya elimu, mila na desturi na chombo cha mawasiliano kinachotumika
miongoni mwa mengine. Kila kipengele kitiliwe maanani kwa kuwa ufanisi wa mawasiliano
utategemea uelewa wa ujumbe.

181. Chagua jibu sahihi kwa mujibu wa aya ya kwanza:
a. Mwandishi anawahurumia watu wa enzi ya zamani.
b. Maisha bora ya jamii hutegemea namna tunavyowasiliana na watu wengine.
c. Utaratibu wa sasa wa kupitisha habari ni bora kuliko wa zamani.
d. Upashanaji wa habari wa kale uliwashangaza wengi.
182. Kulingana na aya ya pili:
a. Mahitaji mbalimbali ya wanajamii yamezua mbinu nyingi za kupashana
habari.
b. Taarifa kutoka shuleni zinachangia uelewa wa mambo ya nyumbani.
c. Upashanaji wa habari katika jamii hutegemea wanahabari wenyewe.
d. Ustawi wa jamii unategemea vifaa vya Akiteknolojia pekee.
183. Kulingana na kifungu:
a. Wahenga waliulizana maswali mengi kuhusu upashanaji wa habari.
b. Matarajio ya mpokezi wa ujumbe My huathiri ufahamu wa taarifa.
c. Upataji wa habari kwa wepesi hutegemea ufahamu wa ujumbe.
d. Lugha tofauti anazozijua mpokezi way ujumbe humwezesha kupokea habari.
184.  Ni kauli ipi si sahihi kulingana na aya ya tatu?
a. Msingi wa upashanaji habari ni kufahamu madhumuni ya anayetuma taarifa.
b. Kutumia lugha fiche katika ujumbe huharibu uhusiano wa kijamii.
c. Kiwango cha lugha katika ujumbe huweza kutatiza uelewa wa habari.
d. Kutoelewa ujumbe kuna madhara kwa anayetuma na kupokea habari.
185.  Kifungu kimebainisha kwamba:
Mawasiliano
a. Yyanafaidi wenye simu.
b. yanaleta familia pamoja.
c. hufaulu mahali penye utulivu.
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d. humfanya mtu afikirie sana.
186.  Aya ya nne imebainisha kwamba:
a. Utaratibu wa kupashana habari hutegemea namna mtu anavyofikiria kuhusu
maisha.
b. Kazi anazofanya mtu hutatiza jinsi anavyopokea ujumbe.
c. Mahali alipo anayetuma ujumbe huweza kuathiri uelewa wa taarifa lengwa.
d. Upokeaji ujumbe kwa usahihi hutegemea umakinifu wa mpokezi.
187.  Kwa mujibu wa kifungu, lugha ya mawasiliano inafaa
a. iwe wazi na rahisi kwa mpokezi.
b. iwe ya kumvutia mpokezi na yenye mafumbo.
c. kuleta maana mbalimbali kwa mpokezi.
d. kutuliza fikira za mpokezi wa ujumbe.
188. Maoni ya mwandishi katika aya ya mwisho ni kwamba:
a. Ukamilifu wa mawasiliano huamuliwa na muda anaochukua mpokezi kutoa
jawabu.
b. Mawasiliano baina ya binadamu katika jamii huathiriwa na utamaduni wao.
c. Ujumbe unaopitishwa kwa vifaa vya mawasiliano pekee ni bora zaidi.
d. Vizuizi vya mawasiliano hutokea pale tunapowaza kuhusu hali ya mpokezi.
189. Kauli 'umpige chenga' imetumia tamathali gani ya usemi?
a. sitiari
b. tashbihi
c. nahau
d. tashihisi
190. Maana ya, 'halaiki ya watu' kulingana na kifungu ni:
a. Watu wenye mienendo inayofanana.
b. Watu wengi waliokusanyika pamoja.
c. Wataalamu wenye maarifa mengi.
d. Wauzaji wa bidhaa sokoni.

Soma kifungu Kifuatacho kisha ujibu maswali 191 mpaka 200.

Mimi na Mwamba tulijiunga na shule ya msingi ya Maarifa wakati mmoja. Tangu
wakati huo nimemtambua Mwamba kama rafiki wa kuaminika. Tulisoma pamoja, tukacheza
pamoja na kushirikiana katika mambo mengi. Alikuwa mmakinifu, msikivu na mchangamfu.
Unadhifu wake uliwavutia wengi. Hata mimi aliniathiri nikamuiga. Walimu na wanafunzi
walimshabikia na kumthamini hata wakamchagua kuwa kiongozi. Vipawa vya Mwamba vilianza
kuchipuka mapema.Naye Mwamba alijitahidi kuvipalilia.

Bidii ya Mwamba inaweza kumithilishwa na ile ya mchwa kujenga kichuguu kwa mate.
Mwamba alifahamu fika kuwa mja yeyote kujaliwa ni yeye mwenyewe kujipa uvumilivu, kutia
bidii na kushirikiana na wenzake. Alifanya juu chini kuelewa yote tuliyofundishwa na walimu
wetu. Ingawa akili yake ilikuwa kama sumaku, pale ambapo alitatizika kuelewa hakufa moyo.
Alikuwa tayari wakati wote kujadiliana na wenzake katika vikundi. Alitambua kuwa jifya moja
haliinjiki chungu. Pamoja na hayo, Mwamba alijaliwa moyo wa kusaidia. Wakati mwingine
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katika kundi letu alitufafanulia mada ambazo hatukuzielewa vizuri. Aliwafaa hata wale
waliokuwa na changamoto ya kuelewa yaliyofunzwa na walimu. Ama kwa hakika,
tulishangazwa na subira na unyenyekevu wake.

Mimi na rafiki yangu Mwamba tulijiunga na timu ya soka ya shule yetu. Alichukua
nafasi ya mshambulizi nami nikawa mlinda lango. Kila tuliposhiriki kwenye mashindano,
Mwamba aliifungia timu yetu mabao mengi. Mara nyingi, tuliibuka washindi na kuwaacha
wapinzani wetu vinywa wazi. Nyota ya Mwamba ilianza kung'aa michezoni. Alipokea tuzo ya
mwanasoka bora zaidi katika gatuzi letu. Nayo timu yetu ilinyakua kombe la ushindi na sare
kamili za kandanda. Shule yetu ilisifika na kutambulika kama kitovu cha wachezaji kandanda
chipukizi. Hata baadhi yetu tulichaguliwa kujiunga na timu ya kitaifa ya vijana.

Mwaka huu, Mwamba amegundua kipawa chake kingine katika rubaa ya muziki baada
ya kujiunga na bendi ya muziki shuleni. Wakati wa gwaride na pia sherehe mbalimbali shuleni
ameweza kupata nafasi ya kututumbuiza. Sauti yake ya kinanda na nyimbo zake zimevuma
kotekote. Kuvuma kwa nyimbo hizo kunatokana na ujumbe wa nyimbo zake. Nyimbo hizo
huwahimiza watu kukuza maadili na bidii kila uchao. Hakika, zinatuliza mioyo, zinahimiza,
zinachochea watu kuwa na upendo, amani na ushirikiano. Katika siku za hivi majuzi bendi yao
imetunga nyimbo ambazo zimevutia wafuasi wengi mitandaoni. Baadhi ya vituo vya
mawasiliano vimetuma maombi kualika bendi hiyo kwenye studio zao. Azma yao ni kurekodi
baadhi ya nyimbo zao ili zitumike kama milio kwenye simu zinapopigwa au kukiriza. Aidha
nyimbo zao huchezwa kwenye vituo mbalimbali vya redio na runinga. Chini ya uongozi wa
mwalimu wao, ambaye ni mlezi wa bendi yao, wameweza kujipatia hela ambazo zimetumika
kununulia vyombo zaidi vya muziki. Mwalimu huyu wao huhakikisha kuwa bendi hiyo ina
nidhamu ya hali ya juu.

Juma lililopita, mwalimu wa zamu aliwapa nafasi wanafunzi kadha kutoa nasaha kuhusu
namna ya kufanikiwa masomoni. Mwamba alikuwa miongoni mwao. Hotuba yake ililenga
ndipo. Alisema, "Wanafunzi wenzangu, kufaulu kwetu masomoni na pia maishani hakutegemei
kule tulikotoka bali nidhamu ya mtu mwenyewe". Alituambia kuwa achanikaye kwenye mpini
hafi njaa. Kwa hivyo, tujitahidi masomoni. Aliongezea kusema kuwa, kila mtu amejaliwa muda
wa saa ishirini na nne kila siku. Alituhimiza tuuratibu muda wetu vyema. Katika kuhitimisha
hotuba yake alisisitiza tuwaheshimu wakubwa wetu ili tuweze kufanikiwa maishani. Hotuba
yake hupigiwa debe shuleni hadi leo.

191. Chagua jibu sahihi kulingana na aya ya kwanza:
a. Sifa nzuri za mtu humfanya kutambulikana na wengi.
b. Wanafunzi wote shuleni walifuata mienendo ya Mwamba.
c. Viwango vya usafi shuleni viliimarishwa na Mwamba.
d. Vipaji vya Mwamba vilikuzwa na wenzake wakiwa shuleni.
192. Aya ya pili imebainisha kwamba:
a. Mpango wa Mwamba wa kutoa mafunzo ya ziada uliwavutia wote shuleni.
b. Kufanya jambo kwa pamoja shuleni kulileta mafanikio kwa Mwamba na
wenzake.
c. Mwamba alikuwa na uwezo wa kufahamu yote yaliyofunzwa shuleni kwa
wepesi.
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d. Kustaajabia ujuzi wa Mwamba kuliwafanya wanafunzi wote wam- heshimu
zaidi.
193.  Chagua jibu lisilo sahihi' kwa mujibu wa aya ya tatu:
Ushindi wa timu ya soka ya shule ya Maarifa
a. uliwapa wachezaji nafasi ya kukuza vipawa vyao.
b. uliwawezesha wachezaji kutambuliwa katika kiwango cha gatuzi lao.
c. ulifanya shule ya Maarifa kujulikana na wengi.
d. ulitegemea ustadi wa soka aliokuwa nao Mwamba pekee.
194.  Kifungu kimebainisha kwamba:
a. Matumaini ya mtu maishani huchangia kufanikiwa kwake.
b. Uongozi hutegemea idadi ya talanta alizonazo mtu.
c. Kutambua talanta moja mapema kunamwezesha mtu kuwasaidia wengine
kuzua vipaji vyao.
d. Kuvuma kwa shule ya Maarifa kulito- kana na nyimbo za bendi yake.
195. Chagua jibu sahihi kwa mujibu wa aya ya nne:
a. Kila mwaka, Mwamba na wenzake walishirikiana kutambua vipaji vyao.
b. Vyombo vya habari viliongezea mapato yake kutokana na nyimbo za
Mwamba.
c. Walimu wana jukumu la kuweka msingi mzuri kukuza vipaji vya vijana.
d. Kualikwa kwa wanabendi studioni kulitegemea vifaa vingi vya muziki
walivyonunua.
196. Mwamba ni mfano bora kwa wenzake kwa kuwa:
a. Walifuata matendo yake mema.
b. Walijiunga na bendi ya shule.
c. Alialikwa kwenye vituo vya habari.
d. Alihifadhi fedha alizopata kutokana na muziki.
197.  Lipi si jibu sahihi kulingana na aya ya mwisho.
Kufaulu masomoni kunategemea:
a. Matumizi ya muda wetu.
b. Mazingira ambayo tumelelewa.
c. Maamuzi tunayofanya kuhusu elimu yetu.
d. Mawaidha tunayopata kutoka kwa wenzetu.
198. Chagua mfuatano sahihi wa matukio yafuatayo kulingana na kifungu.

i.Mwamba kupokea tuzo.

ii.Mwamba kujiunga na bendi ya muziki.
iii.Nyimbo za Mwamba kuvuma.
iv.Mwamba kujiunga na timu ya soka.

v. Nyimbo za Mwamba kuchezwa kwenye vituo vya habari.
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a. (i) (iii) (v) (iv) (i)
b. (iv) (iii) (v) (i) (i)
c. (i) (iv) (i) (iii) (v)
d. (iv) (i) (i) (iii) (v)
199. . Kauli, 'akili yake ilikuwa kama sumaku' imetumia tamathali gani ya usemi?
a. Ssitiari
b. tashbihi
c. nahau
d. chuku
200. Hotuba ya Mwamba hupigiwa debe shuleni mwetu hadi leo ina maana kuwa:
a. Inasisitizwa kila wakati.
b. Inashangiliwa mara nyingi.
c. Inafurahiwa na wote shuleni.
d. Inafundishwa katika kila darasa.
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EXPECTED QUESTIONS IN KCPE 2023
KISWAHILI: SEHEMU B
INSHA

Kila mtahiniwa amepewa dakika 40 kwa kila swali kuandika insha ya kusisimua

1. ......... kwa kweli hiyo iliwuwa ni ndoto ya ajabu. (Alama 40)

2. Mwandikie rafiki yako barua ukimwelezea ubora wa utunzaji wa mazingira. Insha yako

isipungue ukurasa mmoja na nusu. (Alama 40)
3 Hakika, mtu anapofanya bidi katika jambo lolote hufanikiwa. Mgaagaa na upwa
hali wali mkavu. (Alama 40)

4. Wewe ni mmojawapo wa wanafunzi wa darasa la nane shuleni mwako. Andika hotuba
utakayowatolea wanafunzi wengine shuleni kuhusu jinsi ya kuimarisha matokeo yao

katika mithihani. (Alama 40)
5. Wachezaji wat imu zote waliingia uwanjani................. (Alama 40)
6. ..o Ni vizuri tuachane na mila ambazo zimwepitwa na wakati. (Alama 40)

7. Ilikuwa siku ya [jumaa asubuhi na tulikuwa tunaendelea na somo la hisabati. Mara

tukasiskia mayowe kutoka.......... (Alama 40)
8 Siku hiyo nilielekea nyumbani huku nikielewa kuwa maisha yangu
yangebadilika kabisa. (Alama 40)

9. Kuna njia nyingi ambazo vijana wanaweza kutumia kujipatia riziki badala ya kutegemea

kazi za ajirapekee......................... (Alama 40)
10. ...................... nilitanabahi kuwa dawa za kulevya huleta hasara mingi mno.
(Alama 40)
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