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KISWAHILI 



LUGHA
1. 	UFAHAMU 											(Alama10) 
	Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali 
Tokea muundo mpya wa serikali ya ugatuzi uanze kutekelezwa miaka miwili iliyopita, kumeendelea kushuhudiwa matatizo mengi hali iliyopelekea kushuhudiwa kwamsururu wa migomo na maandamano ya raia. Fujo za karibuni kabisa ni zile zinazoshuhudiwa katika miji mikubwa za wachuuzi na wafanyibiashara wakipinga hatua za serikali za kaunti kuwatoza ushuru takribani kwa kila huduma na bidhaa ikiwemo wanyama, kuku na ndege. La kuhuzunisha zaidi katika baadhi ya majimbo imeripotiwa kuwa raia wamelazimishwa kulipa ushuru kwa kutaka tu kuona maiti za jamaa zao kwenye vyumba vya kuhifadhi maiti.

Wanasiasa wameonekana kuwa na wakati mgumu kutetea mfumo huu mpya wa ugatuzi huku baadhi wakisema kwamba matatizo yanayoshuhudiwa kwa sasa yametokana na ugeni wa mfumo huo. Wengine wameinyoshea kidole serikali ya kitaifa kwamba ndiyo inayosambaratisha muundo huu. Wengine wanahoji kuwa bado ni mapema na kwamba kunatajika muda mrefu ili kufaulu.

Ni wazi kwamba kumekosekana nidhamu bora ya kusimamia maisha ya raia nchini Kenya. Matatizo yanayokumba raia kwa sasa ni dalili kuwa mfumo wa serikali ya ugatuzi umeongezea chumvi kwenye kidonda badala ya kutibu. Swali ni je, hadi lini nidhamu ya kusimamia raia itakuwa ni suala la majaribio na makosa?

Hatua ya kuwarundikizia raia ushuru mkubwa ni kitendo cha unyonyaji na cha dhuluma kinachofaa kupingwa. La kufahamishiwa hapa ni kwamba ushuru ndio njia kubwa ya kuzalisha mapato ya serikali zinazojifunga na mfumo wa kimagharibi wa kiuchumi wa kibepari ikiwemo Kenya. Asilimia 90 ya mapato ya serikali za kibepari huegemea ushuru. Kwa hivyo hatua ya serikali za kaunti katika kuwanyonya raia kwa kuwalipisha ushuru si ajabu bali ni thibitisho kuwa jamii ya Kenya inaongozwa na nidhamu ya kiuchumi ya ubepari mfumo wa unyonyaji na ukandamizaji. Ukweli unabakia kuwa ndani ya serikali za kibepari raia ndio hubebeshwa mzigo wa ushuru unaoishia matumboni mwa viongozi!

Miito ya mabadiliko ya katiba na ya miundo mipya ya kiutawala si lolote ila ni moja tu ya hatua za mfumo wa kibepari kujipa muda wakuishi na kuziba aibu zake za kushindwa kusimamia maisha ya watu. Kufeli huku kwa mfumo huu kunashuhudiwa hadi kwenye nchi kubwa za kibepari kama Marekani na Uingereza hivyo nazo zimekumbwa tele na maandamano na fujo za raia wakilalamikia hali ngumu ya maisha.

	Maswali 
a) Yape makala haya anwani mwafaka.								(alama 1)

b) Eleza mtazamo wa wanasiasa kuhusu utepetevu wa mfumo huu.				(alama 3) 


c) Migomo ni zao la matatizo yaliyogatuliwa kutoka kuu. Toa sababu nyingine zinazosababisha migomo katika serikali za ugatuzi 										(alama 3) 





d) Thibitisha jinsi mfumo wa ugatuzi umeongeza chumvi kwenye kidonda badala ya kutibu 	(alama 2) 




e)	Eleza maana ya neno lifuatalo 									(alama 1) 
	i) 	Ugatuzi 


2.	MATUMIZI YA LUGHA							
a) 	Tofautisha kati ya mofimu huru na mofimu funge.    (Alama 2)




b) Ainisha mofimu hizi. (Alama 2)
i)  Mende 
ii) Mpwa




c) Ainisha viambishi viambishi katika neon lifuatalo. (Alama 2)
Anayemtembelea





d)Tunga sentensi moja ili kutofautisha maana. (Alama 2)
i) Baba 
ii) Papa 




e) Tumia neon safi kama nomino kutungia sentensi. (Alam 2)







f) Tumia kivumishi kiashiria cha mbali kidogo pamoja na ngeli ya I- ZI katika sentensi sahihi. (Alama 2)




g) Kanusha katika ukubwa wingi. (Alama 2)
Mtoto alikuwa amelia. 






ISIMU JAMII
h. Taja sifa tano za sajili ya hotelini. (Alama 5)
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Soma kifungu kifuatacho kisha ujibu maswali 


 


Tokea muundo mpya wa serikali ya ugatuzi uanze kutekelezwa miaka miwili 


iliyopita, ku


m


eendelea 


kushuhudiwa matatizo mengi hali iliyopelekea kushuhudiwa 


kwa


msururu wa migomo na maandamano 


ya raia. Fujo za karibuni kabisa ni zile zinazoshuhudiwa katika miji mikubwa za wachuuzi na 


wafanyibiashara wakipinga hatua za serikali za kaunti kuwatoza ushuru takribani kwa kila huduma na 


bidhaa ikiwemo wanyama, kuku na ndege. La kuhuzunisha zaidi katika baadhi ya majimbo imeripotiwa 


kuwa raia wamelazimishwa kulipa ushuru kwa kutaka tu kuona maiti za jamaa zao kwenye vyumba vya 


kuhifadhi maiti.


 


 


Wanasiasa wameonekana kuwa na wakati mgumu kutetea mfumo huu mpya wa ugatuzi huku baadhi 


wakisema kwamba matatizo yanayoshuhudiwa kwa sasa yametokana na ugeni wa mfumo huo. Wengine 


wameinyoshea kidole serikali ya kitaifa kwamba ndiyo 


inayosambaratisha muundo huu. Wengine 


wanahoji kuwa bado ni mapema na kwamba kunatajika muda mrefu ili kufaulu.


 


 


Ni wazi kwamba kumekosekana nidhamu bora ya kusimam


i


a maisha ya raia nchini Kenya. Matatizo 


yanayokumba raia kwa sasa ni dalili kuwa mfumo wa serikali ya ugatuzi umeongezea chumvi kwenye 


kidonda badala ya kutibu. 


Swali ni je, hadi lini nidhamu ya kusimamia raia itakuwa ni suala la majaribio 


na makosa?


 


 


Hatua ya kuwarundikizia raia ushuru mkubwa ni kitendo cha unyonyaji na cha dhuluma kinachofaa 


kupingwa. La kufahamishiwa hapa ni kwamba ushuru ndio njia kubwa ya kuzalisha mapato ya serikali 


zinazojifunga na mfumo wa kimagharibi wa kiuchumi wa kibepari ikiwemo Kenya. Asilimia 90 ya 


mapato ya serikali za kibepari huegemea ushuru. Kwa hivyo hatua ya serikali za kaunti katika 


kuwanyonya raia kwa kuwalipisha ushuru si ajabu bali ni thibitisho kuwa jamii ya Kenya inaongozwa 


na nidhamu ya kiuchumi ya ubepari mfumo wa unyonyaji na ukandamizaji. Ukweli unabakia kuwa 
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